JMT เขามีวิธีการทวงหนี้แค่การ "ขู่" เองหรอครับ ?

สวัสดีครับ เรื่องของผมพึ่งเกิดสดๆเลย ขอร้องเรึยนบริษัทนี้ และ ขอสอบถามผู้รู้ครับ

เรื่องมีอยู่ว่า แฟนผมหนิ เขาเป็นหนี้ส่วนต่างรถยนต์ของ ธนาคาร ธ......ติ และทางธนาคารก็เอาหนี้เน่านี้ไปขายให้กับบริษัท JMT หรือ บริษัท บริหารสินทรัพย์เจ พอรถของแฟนผมถูกประมูลออกไปตั้งแต่ปี 2012 เมื่อ 4-5 เดือนมานี้ พึ่งโทรมาทวง ขู่จะฟ้อง แฟนผมก็กลัว
เลยจ่ายเงินตัดก้อน เพื่อชะลอการฟ้องก่อนที่ 10,000 บาท และ ผ่อนต่อ เดือนละ 3,000 บาท จนกว่าจะหมด

ทีนี้เรื่องที่เกิดขึ้นอีกอย่างคือ เมื่อสิ้นเดือน ที่ทำงานแฟนผม และที่ทำงานผม ให้เงินเดือนช้า คือ ปกติจะให้สิ้นเดือน แต่เงินแฟนผมเขาเข้าเที่ยงคืนของวันที่ 1 เม.ย. 2020 ของผมก็วันที่ 1 เม.ย. 2020 ทีนี้ผมจ่ายไม่ได้ เพราะไม่มีเงินจ่ายเนื่องจากเงินเดือนออกช้า

วันที่ 31 มีนาคม 2020 จนท.เร่งรัดหนี้สินโทรมาว่า ให้ชำระภายในวันนั้น ผมก็คิดว่าเงินจะออกก็โอเคไป พอตอนเย็น ผมขอเลื่อนจ่ายวันที่ 1 เพราะเงินไม่ออก เขาก็ไม่ยอม จะเอาให้ได้อย่างเดียว (สงสัยกลัวไม่ได้ค่าคอมฯ) 

วันที่ 1 เมษายน 2020 จนท.โทรมาอีกครั้ง เขาถามว่า ผมจ่ายหรือยัง ผมตอบว่ายังจะจ่ายวันนี้ได้มั้ย
เขาตอบว่า " งั้นคุณไม่ต้องจ่าย ผมจะใหั้ทางบริษัทยื่นฟ้องตามระบบ ได้ง่ายกว่า " 

ผมงงมาก จึงถามว่า "เห้ยคุณ ? ขู่เป็นอย่างเดียวหรือไง ? ทางบริษัทไม่มีนโยบายช่วยลูกหนี้หน่อยหรอ ? ไหนจะทั้งโควิด-19 ไหนจะพิษเศรษฐกิจ และทีนี้ทางผมกับแฟน เงินเดือนก็ออกช้า ทางคุณไม่มีนโยบายช่วยเหลือ หรือ ประนีประนอมหน่อยหรอ ?

เขาตอบแค่ว่า " ช่วยไม่ได้ คุณผิดนัดเอง ผมก็แจ้งคุณไปแล้ว ว่ามันต้องชำระเดือนต่อเดือน "

ผมเลยตอบว่า " ผมเข้าใจ ถึงถามไงว่าทางคุณไม่มีมาตรการช่วยเหลือลูกหนี้ในสถานะการณ์แบบนี้หรอ ผมพร้อมผ่อนชำระอยู่แล้ว 
JMT Code of Conduct ข้อที่ว่าห้ามข่มขู่ลูกหนี้ ทางคุณจะข่มขู่อย่างเดียวหรอ?

เขาตอบว่า "ผมไม่รู้แหละ ยังไงไม่ต้องจ่ายนะ ผมจะให้เป็นไปตามระบบ และเงินที่คุณจ่ายมา ผมถือว่าเป็นดอกเบี้ยแล้วกัน "

ผมตอบว่า "คุณชื่ออะไร ? "

เขาตอบว่า "ทำไมผมต้องตอบคุณ" แล้ววางสาย

คำถามผมเลยคือ 
1). ผมพร้อมที่จะชำระทุกงวดอยู่แล้ว แต่ทำไมผมผ่อนช้างวดเดียว มันจะไม่มีทางที่จะผ่อนต่อได้เลยหรอ ?
2). พนักงานทุกคนต้องท่อง " JMT Code of Conduct และ Code of laver" ทุกวัน จันทร์-ศุกร์ คือเขาไม่ต้องทำก็ได้หรอครับ 
หรือเขาไม่ต้องเคร่งครัดก็ได้หรอ ? แล้ว เวลาคุยกับลูกหนี้เสร็จ ทำไมเขาไม่(กล้า)คีย์ข้อมูลตามที่ตนเองได้ขู่คนอื่นหล่ะ

3). สอบถามผู้รู้เลยครับว่า ถ้าเป็นกรณีแบบแฟนผม ควรทำอย่างไรดีครับ จะปล่อยฟ้องก็ยังไงๆอยู่ ไหนจะค่าศาล ไหนจะท่าทนายโจทก์(ทำไมมันไม่จ่ายเองวะ จ้างมาเองแท้ๆ)
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ไม่มีเผื่อเหลือเผื่อขาดเลยเหรอ เดือนชนเดือนอ่ะเข้าใจ เเต่มันก็ต้องมีเหลือมีเก็บก้นถุงกันบ้างไหม หมื่นนึงก็ไม่มีเลยเหรอ หรือตั้งใจว่าเงินออกก็จ่าย เงินเก็บเอาไว้ใช้อย่างอื่นๆ เป๊ะๆ เเบบนั้นเลยเหรอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่