[CR] รีวิวเที่ยวเมืองHavana ประเทศCuba

จากกระทู้ที่แล้ว https://pantip.com/topic/39763406
คราวนี้ก็จะพาไป เมืองHavana ประเทศCubaค่ะ
ทริปนี้เดินทางเมื่อ 7-10 ธ.ค.62 ค่ะ
รูปก็เป็นรูปจากมือถือ และกล้องฟิล์มปะปนกันไปนะคะ (ถ้าเป็นรูปฟิล์มจะใส่กล้อง และชนิดฟิล์มไว้ใต้ภาพนะคะ)
ตามมากันเลยค่ะ

นั่งเครื่องบินจาก Los angeles ต่อเครื่องที่ Hustonเพื่อไปยังจุดหมายของเราค่ะ เมืองHavana ประเทศCuba

Havana ก็เป็นเมืองหลวงของประเทศCuba ภาษาที่ใช้ก็คือภาษาสเปน คนพูดอังกฤษได้มีน้อยมากค่ะ อาศัยภาษามือเอา 555
Cubaเงินก็จะมี2สกุลค่ะ CUC CUP
โดย CUPจะใช้กับคนคิวบาเท่านั้น
ส่วน CUC จะใช้กับชาวต่างชาติค่ะ
อัตราโดยประมาณ 1 CUP = 24-25 CUC ค่ะ พูดง่ายๆก็คือ เรทต่างชาตินั่นเองค่ะ 5555
บอกเลย ค่าอาหารอะไรนี้พอๆกับราคาใน Los angeles เลยค่ะ ไม่ถูกเลยยยย
และจากการที่เราเดินทางจาก USA เข้าCuba เลยไม่ต้องทำวีซ่ามาจากไทยค่ะ ซื้อได้ที่เคาท์เตอร์สายการบินตอนเช็คอินได้เลยค่ะ
ลืมบอกอีกอย่างค่ะ ที่คิวบาไม่มีinternetแบบบ้านเรานะคะ
Sim netอะไรนี่ ไม่มีค่ะ
ต้องไปซื้อ internet card เอาค่ะ จะซื้อที่ร้านขายก็ได้ หรือจะซื้อที่โรงแรมก็ได้ค่ะ
แต่มีจำนวนจำกัดนะคะ ต้องไปซื้อตั้งแต่เช้าค่ะ 5555
และเมื่อมี internet card แล้วไม่ใช่จะเล่นเน็ตได้ทุกทีนะคะ จะมีสัญญาณ internetเฉพาะบางจุดค่ะ ก็จะเจอได้แถวๆสวนสาธารณะ ถ้าเห็นคนนุ่งเล่นมือถือกันเยอะๆ จุดนั้นล่ะค่ะที่มีสัญญาณ

จุดประสงค์ที่เราอยากมาคิวบาไม่มีอะไรมากเลยค่ะ แค่อยากมาถ่ายรูปรถคลาสสิค 55555
ส่วนแพลนที่คิวบาก็ไม่มีค่ะ ถึงมีก็หลงอยู่ดี เพราะเข้าgoogle mapไม่ได้ ส่วนแอพmap.meก็ดูจะหลงทิศหลงทางค่ะ
อาศัยเดินมั่วๆเอา

..................................................................................................................................................

Day 1
ถึงHavana Airportประมาณ4โมงเย็นแล้วค่ะ
สนามบินก็เป็นสนามบินเล็กๆ น่ารักๆค่ะ

และก็นั่งTaxiไปยังที่พัก ที่พักเราจะอยู่แถวCentral Havanaค่ะ ค่าTaxi 25 CUC
ที่พักก็จองจากairbnbอีกเช่นเคย

บรรยากาศที่พักค่ะ

จากที่สังเกตมา บ้านของคนคิวบาจะไม่เหมือนบ้านเราค่ะ
บ้าน1หลังจะมีหลายครอบครัวอยู่ค่ะ
เช่นที่พักของเรา ก็จะเป็นประตูเล็กๆขึ้นไปที่ชั้น2ค่ะ ส่วนชั้นล่างก็จะเป็นที่อยู่ของอีกครอบครัว
บางบ้านที่มี3ชั้นก็จะอยู่กัน3ครอบครัวค่ะ ชั้นละครอบครัว แปลกดีเหมือนกันค่ะ

ยกตัวอย่างบ้านตรงข้ามที่พักค่ะ
ชั้นล่างก็จะมีครอบครัวของบ้านสีฟ้า และบ้านสีเขียว
และจะมีบันไดเล็กๆของบ้านสีเทา เพื่อจะขึ้นไปชั้น2 ซึ่งเป็นของครอบครัวบ้านสีเทา และบ้านสีเขียวอ่อน
ส่วนชั้น3ก็จะเป็นที่อยู่ของครอบครัวบ้านสีชมพู
อยู่4 วัน ไม่มีinternetเลยว่างนั่งสังเกตค่ะ 5555

เดินเล่นแถวที่พักกันค่ะ

ก่อนไปอ่านรีวิวมาเยอะค่ะ หลายๆรีวิวบอกว่าคนคิวบาเฮฮา เฟรนลี่ อันนี้ไม่เถียงค่ะ
แต่ระวังนิดนึงก็ดี ไม่งั้นจะโดนหลอกแบบเราค่ะ

ระหว่างที่เดินชมเมือง+ถ่ายรูปอยู่ มีคนคิวบามาทักค่ะ  คุยไปคุยมาเค้าบอกว่าตอนนี้มี festivals อยู่นะ มีอยู่2งาน วันนี้จัดเป็นวันสุดท้าย แล้ว
festivalแรกเป็น Salsa Dance จัดอยู่ไกลจากที่นี่มาก
อีกfestival เป็นซิการ์จากคิวบาแบรนด์โคปาราติว่า เค้าขายลดเหลือครึ่งราคา จัดวันนี้วันสุดท้าย แหล่งผลิดอยู่ใกล้ๆนี้เลย
เรากับพี่ก็สนใจ เพราะซิการ์เป็นของขึ้นชื่อของคิวบา เลยว่าจะซื้อเป็นของฝาก คนคิวบาคนนั้นเลยชี้ให้เดินไปข้างหน้า แล้วเลี้ยวซ้ายอะ อะไรอย่างนี้
พอเดินไปซักพักก็เจอคนคิวบาอีกคน(ใช่ค่ะ เค้าทำงานเป็นทีมกัน) เค้าก็ทักว่าจะไปไหนหรอ เราก็บอกว่าจะไปโคปาราติว่า เค้าก็บอกว่า เดี๋ยวพาไป ก็เดินตามเค้าไปค่ะ
ไปถึงก็มันเป็นบ้านคนนะ รู้สึกเอ๊ะในใจนิดๆ555
แต่ก็ยังไปค่ะ ก็เจอซิการ์ใส่กล่องเต็มไปหมด เค้าบอกซิการ์นี้เป็นของแท้นะ กล่องละ10อัน
ขายกล่องละ 300ร้อยกว่า ตอนนี้ลดครึ่งราคาเหลือ 160
เราก็จ่ายเงินไปเลย160 CUC แปลงเป็นเงินไทยก็5,000++ บาท
วันหลังๆก็ได้รู้ค่ะ เพราะเดินไปในเมือง เห็นเค้าขายซิการ์10 อันราคา 20 CUCแปลงเป็นเงินไทยก็ 600++ บาท
เลยรู้ตัวว่าโดนหลอก 555

มื้อเย็นแวะกินpizzaร้านท้องถิ่นค่ะ
กินแล้วต้องหลั่งน้ำตาเลย ไม่อร่อย ซีสมีออกเปรี้ยวๆค่ะ ไม่รู้เสียมั้ย หรือเค้าชอบกินรสชาติแบบนี้ก็ไม่รู้นะคะ555
กินคู่กับโค้ก ที่เป็นยี่ห้อของHavana เองค่ะ และก็กลับที่พัก
ชื่อสินค้า:   Havana, Cuba
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่