แบบบ้านรู้สึกว่าวิศวกรออกแบบมา Overspec มาก จะสามารถแก้ไขยังไงได้บ้างครับ

ผมไม่ใช่วิศวะกรแต่เห็นหลายจุด Overspec มา

เช่น พื้นโรงจอดรถเป็นพื้น On Ground แต่ใช้คานหนาและใหญ่มาก

กำแพงบ้านขนาดไม่สูง (2เมตร) แต่ใส่เหล็กเยอะกับคานหนามากๆ

มีวิธีแก้ยังไงได้บ้างครับ ทางวิศวกรที่คำนวณไม่ยอมเปลี่ยน

แต่บางจุดผมว่ามัน Overspec มากไปจริงๆ

หาวิศวกรคนอื่นมา Re Calculate หรือทำ Value Engineer ให้นี้เป็นไปได้มั้ยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่