เรียนต่อ Marketing ป.โท ที่ไหนดีครับ ระหว่าง Manchester, Edinburgh, Strathclyde, Leeds, Birmingham

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมกำลังจะสมัครเรียนต่อปริญญาโท สาขาวิชา Marketing ที่อังกฤษครับ มีคะแนน IELTS แล้ว เกรดป.ตรีดีมาก แต่ยังลังเลเรื่องยูที่จะเลือกอยู่บ้าง เนื่องจากผมได้ลองศึกษาข้อมูล เลือกเมือง และดู ranking ต่างๆ เอาไว้แล้ว ซึ่ง ranking หลักที่ผมดูบ่อยที่สุดคือของ QS ครับ จะมีอันดับตามภาพด้านล่างนี้ครับ ตัวเลขข้างหน้าจะเป็นลำดับโลกนะครับ 

ผมตั้งใจว่าจะเลือกเมืองที่ไม่เงียบเกินไป และไม่เอาลอนดอน จึงเหลือตัวเลือกประมาณนี้ครับ ส่วนตัวแล้วไม่มีปัญหา เรียนที่ไหนก็ได้ แค่อยากได้ยูที่ rank ดีๆปรัดับตัว และเป็นที่ยอมรับในการทำงานครับ

1. Manchester
2. Edinburgh
3. Strathclyde
4. Leeds
5. Birmingham

อยากจะสอบถามเพื่อนๆพี่ๆในนี้สักหน่อยครับว่า ขอเฉพาะของป.โทนะครับ

1. Manchester ที่ได้อันดับที่ 4 ของโลก (อันดับ 2 ของ UK) นี่ถือว่าดีและเด่นด้าน marketing จริงไหมครับ เพราะผมลองดูกระทู้เก่าๆเห็นคนบอกว่า Leeds กับ Strathclyde ดีกว่า แต่ใน ranking นี้ Leeds ไม่ติดอันดับ ส่วน Strathclyde ติดอันดับ 33 ของโลก สรุปแล้วที่ไหนดีกว่าจริงครับ

2. อันดับใน QS น่าเชื่อถือขนาดไหนครับ

3. อันดับใน The Complete University Guide กับ QS ค่อนข้างต่างกัน (QS ไม่มี Leeds แต่ Complete University Guide ให้ Leeds อันดับ 2) ที่ไหนเป็นสากลกว่า ได้รับการยอมรับมากกว่าครับ 

4. ในหมู่บริษัทต่างๆ Marketing ป.โทของยูไหนที่ได้รับการยอมรับมากที่สุดครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่