จะปลูกผักสวนครัว ควรปลูกตรงไหนของบ้านดีคะ

พอดีเกิดโรคระบาด เราเลยเกิดความคิดอยากทำผักสวนครัว แต่งให้สวยๆเป็นมุมนั่งเล่นด้วยน่ะค่ะ แล้วจะได้มีผักกินเองด้วย
อาจจะปลูกอย่างละนิดละหน่อย ใส่กระถาง จัดเป็นสวนผักสวยๆ
แต่ติดที่ไม่มีความรู้เรื่องผัก ต้นไม้เลย เลยเกิดข้อสงสัยส่าควรปลูกตรงไหนดี ระหว่าง

1. ด้านล่าง คือ ครอบครัวปลูกไม้ใหญ่ไว้รอบบ้านอยู่แล้วค่ะ ถ้าเราจะปลูก พื้นที่จะมีไม้ใหญ่บังอยู่บางส่วน หรือไม่ก็ชิดผนังบ้าน อันนี้จะมีเงาบ้านบัง คือ แดดไม่ค่อยแรงนัก เพราะไม่มีเงาตึกก็เงาต้นไม้อื่นบัง
2. ชั้นดาดฟ้า ติดห้องนอน มีเนื้อที่ค่อนข้างมาก และจัดเป็นสวนนั่งรับลมได้ แต่ข้อเสียคือ แดดน่าจะแรง (มาก) ผักจะตายไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่