เราก็แค่อยากมีเพื่อนคนจีนสอนภาษาให้ดีขึ้นทำไมหายากจัง เราไม่ใช่ตัวตลกนะ

คือเรากำลังเรียนภาษาจีนด้วยตนเองอยู่ค่ะ มันอาจจะช้ามากหน่อยเพราะเราไม่มีเพื่อนหรือใครเป็นคนจีนสอนเลย อาจจะผิดๆถูกๆบ้างแต่เราก็อยากเรียน อยากพูดได้ เราสนใจภาษามานานแล้ว แต่บางครั้งมันก็ยากเกินไป เจออุปสรรคทำให้ท้อบ้าง จนบางครั้งถึงกับบอกตัวเองว่าควรเรียนต่อไปมั้ยหรือควรพอแค่นี้ คือเรามีแอปๆนึงเป็นแอปสำหรับแลกเปลี่ยนภาษาโดยเฉพาะ แล้วเราเลือกแลกเปลี่ยนภาษาจีน เพราะเราสนใจภาษาจีนค่ะ ก็มีคนให้ความช่วยเหลือดี(แต่น้อยมาก) แต่ก็มีบางคนอยู่นะคะที่เป็นคนจีนแล้วก็แอบตำหนิการใช้ภาษาของเรา บางทีก็ขำกัน บางทีแอบล้อเลียนเราเค้าคิดว่าเราไม่รู้แต่ที่ไหนได้ในแอปมันมีเครื่องช่วยแปลค่ะ เราถึงรู้ เราเจอแบบนี้ไม่ใช่ครั้งแรก เราอยากรู้คนจีนจริงๆนิสัยเค้าจะมีดีๆแบบช่วยเหลือเต็มที่มีเยอะมั้ย บางคนที่เราเจอก็เย็นชาเกิ้น บางคนก็แอบเหน็บแนมต่อว่า ไม่ช่วยแล้วก็ว่า เราแค่อยากเจอเพื่อนคนจีนที่ดีๆที่สามารถช่วยภาษาให้เราเก่งขึ้น สามารถพูด ฟังได้ดีขึ้นกว่าเดิม ถ้าเรามีทุนทรัพย์พอเราคงไม่มาเรียนเองหรอกเราคงนำเงินนั้นไปเรียนพิเศษ หรือเรียนซัมเมอร์ทางด้านภาษาละ เราเคยเรียนพิเศษแล้วครั้งนึงคอสเดียวตั้ง8000กว่ามีแค่8ครั้ง เราเลยเป็นเหตุผลที่เราเรียนเอง ใครบอกคนจีนชอบคนไทย จริงๆแล้วไม่จริงใช่มั้ยคะ นี่เราควรเรียนภาษานี้ต่อไปมั้ย เจอแบบนี้ไม่มีกำลังใจเรียนภาษาจีนเลย

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่