ปัญหาของนักศึกษา ป โท คณะวิทยาศาสตร์

สวัสดีครับทุกคน 

ผมเป็นนักศึกษาคณะวิทยาศาสตร์สาขาหนึ่งที่พูดชื่อไป คนส่วนมากก็จะพูดว่าเรียนเกี่ยวกับอะไร TT (ฟิสิกส์ครับ) หลังจากเรียนจบระดับ ป ตรี เเล้ว ผมก็รับโอกาสมาเรียนต่อในระดับชั้นบัณฑิตศึกษา สาขาฟิสิกส์เหมือนเดิม (เนื้องจากผมรู้สึกดีกับการนั่งทำงานวิจัย เพื่อสักวันหนึ่งจะมีประโยชน์ไม่มาก ก็น้อยต่อคนอื่น ๆ และชอบการแก้ไขปัญหาทางเทคนิคต่างระหว่างทางที่เกิดขึ้น) แต่เมื่อผมยิ่งเรียนสูงขึ้น เเละเริ่มทำงานวิจัยที่ซับซ้อนมากขึ้น ผมรู้สึกได้ว่าตัวผมขาดคุณสมบัติในการคิดเชื่อมโยง กับตีความหมายของผลลัพธ์ที่ได้จากการทดลอง และการคำนวณ เข้ากับฟิสิกส์ หรือวิทยาศาสตร์ครับ ผมรู้สึกว่านี้คือ จุดอ่อน หรือ achilles heel ของผมเลย เวลาที่มี meeting กับ supervisor ผมจะตอบคำถาม หรืออธิบายผลลัพธ์ของผมให้กับอาจารย์ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเท่าไหร่ อันเนื้องมาจากการที่ผมสรุปผล หรือตีความหมายไม่ค่อยได้ดีเท่าไหร่ (ผมอาจจะคิดไม่ลึกซึ่งพอ) และอีกอย่างหนึ่งคือผมจะพูดไม่ค่อยดีเท่าไหร่เวลาที่จะต้องพูดทางวิชาการ หรือนำเสนอผลงาน ผมจะมีความรน จับต้นชนปลายไม่ค่อยถูกทั้งที่คำนวณเองมากับมือ ... พร้อมทั้ง convince งานตัวเองให้คนอื่นฟังได้ไม่ค่อยดี ทำให้คนรู้สึกว่าทำไปเพื่ออะไร ..... คือ ต้องบอกก่อนว่า supervisor ผมจะให้ความเป็นอิสระในการทำวิจัยกับผมมากหรือเรียกได้ว่าอาจารย์ปล่อยให้ผมทำงานเองไปเลย เเล้วแต่ละครั้งค่อยมา update ความคืบหน้ากัน 

ผมอยากขอคำแนะนำจากทุก ๆ คนที่ผ่านเข้ามาอ่านกระทู้ผมได้ให้วิธีการพัฒนาทักษะเหล่านี้ให้ผมด้วยครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

พาพันขยัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่