อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับการทำประกันครับ

อยากขอคำแนะนำจากผู้มีความรู้ครับ

ผมอายุ 29 ปี น้องชาย 25 ปี แม่ 46 ปี และพ่อ 49 ปี ด้วยสถานการณ์หลายๆ อย่างในปัจจุบัน ผมกับน้องตระหนักถึงความไม่มั่นคงของชีวิตเลยอยากทำประกัน เท่าที่อ่านคือ ประกันน่าจะมี 2 แบบ คือ ประกันชีวิต กับ ประกันอุบัติเหตุ โดยส่วนตัวมองว่าประกันอุบัติเหตุสามารถใช้ประกันสังคมและประกันจากที่ทำงานทำไว้ให้ได้ เลยไม่อยากทำเพิ่ม แต่ที่ผมกับน้องมอง คือ ประกันชีวิต ซึ่งยังงงๆ อยู่ว่า สรุปเราจะได้เงินคืนตอนครบกำหนด หรือได้ตอนเสียชีวิตอย่างเดียวกันแน่ มันอย่างเดียวกับประกันออมทรัพย์ไหม เลยอยากขอความรู้และคำแนะนำหน่อยครับ ประสงค์หลักของผมและน้องคือ ไม่ว่าใครในครอบครัวแก่ตัวลง ไม่สามารถทำงานได้หรือเสียชีวิตก็อยากให้มีเงินก้อนไว้ใช้เพื่อเป็นความมั่นคงของครอบครัวอะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่