ทำไมคนเลี้ยงไก่ชนรวมทั้งไก่ต่างๆทั้งเป็ดและสัตว์เกษตรไม่เลี้ยงหมาดุไว้ช่วยเฝ้าครับ

หลายคนคงจะเห็นข่าวบ่อยๆครับ   คนเลี้ยงไก่ชน โดน หมาทั้ง หมาข้างบ้าน หมาในละแวกใกล้เคียง หรือ หมาจรจัด เข้ามากัดไก่ชน จนตาย  น่าสงสารและน่าเสียดายไก่มากๆครับ   ทั้ง ไก่ไข่ ไก่เนื้อ และเป็ด ที่มีคนเลี้ยง  และโดน หมาเข้ามากัดตายบ่อยๆ  เลยมีความสงสัย   ว่าทำไม เขาไม่เลี้ยงหมาดุๆ ไว้ช่วยเขาเฝ้า สัตว์เลี้ยง เฝ้าฟาร์มไปเลยครับ      แนะนำหรือถ้าเป็นผมนะ   พิทบูล  ร็อคไวเลอร์ อัลเซเชี่ยน  บางแก้ว  โลดด       เลี้ยงไว้ช่วยเฝ้าฟาร์ม   

หมาข้างบ้าน หมาจร อะไรก็แล้วแต่    มะอึงเข้ามาสิ โดนกัดตาย   เลี้ยงดุๆไว้เลยครับ     พิทบูลแนะนำเป็นพิเศษ ผมไม่เคยเลี้ยง แต่ถ้าได้ทำฟาร์ม    เลี้ยงแน่ 55  

เห็นข่าวแบบนี้มาบ่อยแล้วน่ะครับ เลยสงสัย   เลี้ยงไก่ แต่ไม่เลี้ยงหมาอะไรไว้เฝ้าเลยหรือ    และทั้งเห็นทั้ง ญาติตัวเองที่ต่างจังหวัด ก็โดนแบบนี้เช่นเดียวกัน  เคยถามเลี้ยงหมาไหม        คำตอบ คือ  เลี้ยงหมา พุดเดิ้ล ชิสุ   ....................

ขอทราบคำตอบและความคิดเห็นด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่