เตือนภัย : แก๊งค์วิ่งราวโทรศัพท์มือถือย่านพหลโยธินซอย 9 ใกล้ตึก AIS และ สน. บางซื่อ

เหตุการณ์เกิดกับผมเมื่อสดๆ ร้อนๆ ตอนหัวค่ำเลยครับ
ขณะที่กำลังโทรศัพท์อยู่ในซอย พหลโยธิน 9 ใกล้ๆ ตึก AIS นี่ล่ะ
มีมิจฉาชีพขับมอเตอร์ไซค์มาดึงโทรศัพท์มือถือไปจากมือผมอย่างหน้าด้านๆ
โทรศัพท์ผมเป็น iPhone 11 Pro สีเขียว

ซึ่งผมพยายามวิ่งตามคนร้าย 
และมีพลเมืองดีพยายามขี่มอเตอร์ไซค์ตามไปแต่ไม่ทัน

ผมเลยตั้งสติ เปิด Find My iPhone เพื่อตามตามพิกัดเป็นระยะ
จนเกือบเข้าใกล้ตัวได้แล้ว แต่คนร้ายไหวตัวทันปิดเครื่องไปก่อน
ซึ่งคนร้ายไม่สามารถใช้เครื่องผมได้แน่ๆ เพราะเครื่องผมฝัง eSim 
และมีการล็อคทั้ง Password เปิดเครื่องจนถึงระบบสแกนใบหน้า
คือทันทีที่เปิดผมจะรู้พิกัดทันที

เมื่อผมตั้งสติได้ ผมเลยไปที่ สน. บางซื่อ
คือที่ สน. ก็ให้ความร่วมมือดีระดับนึงล่ะ
จนผมบอกตำรวจว่า "นี่ผมเปิดระบบติดตามอยู่ ช่วยผมตามคนร้ายหน่อยได้มั้ยครับ"
ตำรวจยังจะยืนยันของอีมี่ และบอกว่า ถ้ามันเป็น GPS จะแม่นกว่า
เอาอีมี่มาตอนเช้าก็แล้วกัน ตอนนี้ลงบันทึกประจำวันก่อน

อันนี้ยอมรับเลยว่าผม fail สุดๆ คือ 

1. คนปกติคงไม่มีใครจดอีมี่เครื่องไว้ล่ะครับ
2. ความคลาดเคลื่อน มันไม่เกิน 25 เมตรหรอกครับ  

ผมทำ iPad หายมา 2 รอบ 
เครื่อง iPad เคยหายระดับข้ามโลกด้วยผมยังไปตามกลับมาแล้ว!

เขาบอกว่าบางทีไปเจอตึกแล้วมันก็หาไม่เจอ ไม่รู้อยู่ตรงไหน
ขนาดพิกัดที่ผมผมชี้ไปถึงบ้านเลขที่เลยก็ยังไม่ฟังเลย

ใช่ครับ..ผมยอมรับนะว่าผมหวังกับตำรวจไทยลำบากแล้ว
นี่ขนาดสถานที่เกิดเหตุอยู่ ใกล้สน. บางซื่อ  1 กิโล
และพิกัดคนร้ายอยู่แค่ 2 กิโลนะ!

ผมเลยพึ่งตัวเองขึ้นมอเตอร์ไซค์ไปตามล่าจากพิกัดที่ได้มา! 
เหมือนคนร้ายรู้ว่าผมตามล่าอยู่
มันเลยขับหนีไปจนถึงคลองถม และพิกัดสุดท้ายที่ได้มาคือพระรามสอง

ถ้าตำรวจ สน. บางซื่อเขาฟังประชาชนบ้าง
ผมคงเหนื่อยน้อยกว่านี้
ผมเลยต้องเก็บเส้นทางการหนีของคนร้ายด้วยตัวเองทุกระยะ!

พรุ่งนี้คงไปแจ้งอีมี่ กับทางสน. บางซื่อ และ AIS ก่อนครับ
เพราะ Call Center AIS ไม่มีสิทธิ์ในการดูพิกัดเหมือนกัน

นี่ขนาดผมเป้นคนมีความเชี่ยวชาญด้านเทคโนโลยี
ยังขอความร่วมมือจากตำรวจไทยยากมากเลย
แล้วประชาชนทั่วไปจะทำยังไง เมื่อเจอมิจฉาชีพเนี่ย

---------------------------------------------------------------

update 1 : ตอนนี้เรื่องถึงมือทีมสอบสวน สน. บางซื่อแล้วครับ  มาแบบยกทีมเลย มากันแบบจริงจังมาก!!
ขอบคุณมากครับ  กำลังรอลุ้นต่อไปว่าจะสามารถจับคนร้ายได้มั้ย 

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น