เลี้ยงปลาไว้กินเผื่อปิดกรุงเทพ

บางทีกรณีปิดกรุงเทพอาจจะเกิดขึ้น  พอดีผมมีลูกๆ ก็ไม่อยากให้ลูกกินปลากระป๋อง 
เลยขอศึกษาความเป็นไปได้ว่ารีบไปซื้อปลา,ตู้ปลาในสัปดาห์นี้มาเลี้ยง  เผื่อเหตุการณ์ปิดกรุงเทพจะได้ยังมีปลากิน
พอดีผมไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงปลา  อยากถามดังนี้ครับ
1) ปลาชนิดอะไรเลี้ยงง่าย ตายยาก ท้องอิ่ม  อร่อย ใน โอ่ง  หรือตู้ปลา
2) จะเลี้ยงปลาดังกล่าว  เตรียมโอ่งดี หรือว่าตู้ปลาดี หรืออื่นๆ
3) ซื้อตัวเป็นๆพร้อมกินที่ไหนครับ  ซื้ออาหารปลาได้ที่ไหน
4) ครอบครัวผมสิบคน  สมมุติว่าเตรียมการสามเดือน  กินวันละ2ตัว  ต้องมีปลา 180 ตัว    โอ่งนึงเลี้ยงได้กี่ตัวครับ  แล้วมันจะสืบพันธุ์เพิ่มปริมาณในโอ่งหรือไม่(เป็นเรื่องดีหรือป่าว) ต้องเตรียมกี่โอ่ง?

ขอบคุณมากๆครับ

แท็ก ปัญหาสังคม เผื่อว่าเป็นหนทางแก้ปัญหาการถูกปิดเมือง
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 9
ปลาดุกอะ  จะเลี้ยงในโอ่งดินหรือเอาทรายมาทำเป็นแอ่งแล้วเอาพลาสติกคลุมทรายก็ได้ละ  อาหารเป็นข้าวสุกก็ได้   หรือจะเอาอาหารปลาดุกให้ก็ดีถ้ามี ถ้าหาพันธุ์ปลาไม่ได้ให้ไปเหมาซื้อปลาดุกตัวเล็กตามตลาดมาขุนเอาเอง ถ้าไม่ใช่บ่อดินมันไม่ไข่  เพราะมันขุดรูฟักไข่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่