ขอถามในฐานะมือใหม่ การ Unlock Bootloader Realme X2 Pro รอมจีน เพื่อเอา App Market ออก จะทำได้ไหม

กระทู้คำถาม
คือผมต้องการเอา App Market ออก เพื่อให้ผมสามารถติดตั้ง Google Installer ได้ ตอนนี้มัน block ไว้
ผมเลยอยากรู้ว่า

1. การ unlock bootloader สามารถเข้าไปลบ app market ออกได้ไหม 
2. ทำการ relock bootloader แล้วจะกลับมาเหมือนเดิมได้ไหม แต่ App market ก้อหายไปถาวรนะ ทำได้ไหม
3. เปลี่ยนเป็น Global Rom ทำได้ไหม เสี่ยงไหมถ้าจะเปลี่ยน ถ้า auto update จะกลับมา รอมจีนเหมือนเดิมไหม
4. เครื่องจะ brick ไหม คำนี้คืออะไรครับ 

ขอบพระคุณมากครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ผมใช้แต่ยี่ห้อ Xiaomi นะครับ จะตอบให้เป็นแนวทางครับ เพราะเคยทำใาหมดทุกข้อแล้ว

1. การ unlock bootloader สามารถเข้าไปลบ app market ออกได้ไหม 
ตอบ:  ทำได้แน่นอนครับ เพราะถ้าปลดล็อค Bootloader แล้วสามารถทำได้ทุกอย่าง

2. ทำการ relock bootloader แล้วจะกลับมาเหมือนเดิมได้ไหม แต่ App market ก้อหายไปถาวรนะ ทำได้ไหม
ตอบ: ทำได้ครับ

3. เปลี่ยนเป็น Global Rom ทำได้ไหม เสี่ยงไหมถ้าจะเปลี่ยน ถ้า auto update จะกลับมา รอมจีนเหมือนเดิมไหม
ตอบ: เปลี่ยนได้ครับ แต่ต้องโหลดรอมที่เป็นไฟล์อีกรูปนึง และอัพเดทผ่านทาง Fastboot mode  จะแตกต่างจากไฟล์รอมที่ใช้อัพเดททาง Recovery mode
ถ้า Auto update ก็เป็น Global ครับ

4. เครื่องจะ brick ไหม คำนี้คืออะไรครับ 
ตอบ: Brick คือเครื่องบู๊ทไม่ขึ้นครับ มันจะเปิดเครื่องไม่ติดเลย  แต่ถ้ายังสามารถเข้า Fastboot ได้ ก็ยังพอมีโอกาสแก้ได้ด้วยตัวเองครับ   แต่ถ้าเข้า Fastboot ไม่ได้ แบบนี้ส่งศูนย์เปลี่ยนเมนบอร์ดสถานเดียว

**** ถ้าจะลองทำลองหาข้อมูลในกลุ่มคนที่ใช้รุ่นนี้ดูครับ ปกติจะมีการสอนทำแต่ละขั้นตอนอยู่แล้ว  ที่สำคัญอีกเรื่องคือคอมพิวเตอร์ที่ใช้ทำต้องลง Driver มาพร้อมแล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่