ช่วงรร.ที่ต่างประเทศปิดเทอม มีบ้านไหนตัดสินใจไม่ให้ลูกกลับไทยบ้างมั๊ยคะ

กำลังมีความคิดว่าปิดเทอมปีนี้จะไม่ให้ลูกกลับไทยค่ะ กลัวปัญหาเรื่องCOVIDแล้วจะกลับไปเรียนไม่ได้น่ะค่ะ และกังวลเรื่องการกักตัวในบ้านเราด้วย เนื่องจากลูกเปลี่ยนเครื่องที่เกาหลี ถ้าถึงเวลานั้นเกิดระบบการกักตัวเปลี่ยนแปลงเป็นต้องไปกักรวมกัน กลัวลูกจะไปได้โรคจากตอนกักตัวนี่แหละค่ะ 
เมื่อเช้าเพิ่งคุยกับhost เพื่อจะขออยู่บ้านเค้าต่อ เค้ายินดีค่ะ เราก็จ่ายค่าบ้านให้เค้าตามปกติไป 
ทีนี้ก็จะวุ่นวายเรื่องต่อวีซ่า กับขอrefundตั๋วขากลับจากสายการบิน และต้องหากิจกรรมให้ลูกทำระหว่าง2เดือน (ลูกโตแล้วนะคะ กำลังจะเข้ามหาวิทยาลัย แค่มาหาข้อมูลเป็นguidelineให้เค้าเฉยๆน่ะค่ะ เพราะไม่ได้คิดเรื่องนี้มาก่อนว่าลูกจะต้องอยู่ตปท.ยาวเลย
พอจะมีกิจกรรมสำหรับเด็กวัยรุ่นแนะนำมั๊ยคะ อยู่แคนาดาค่ะ ตอนนี้ที่คิดไว้คือให้ลองหางานทำดูน่ะค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่