คำว่า Gimbal

1. เกิดมาจากการผสมคำหรืออะไรครับ
2. ยี่ห้อไหนคิดค้นเป็นรายแรก
3. ไม้กันสั่นยุคเก่าที่ไม่ใช้ไฟฟ้า ใช้ตุ้มถ่วง เรียกว่ากิมบอลด้วยไหม

4. แบบใช้ไฟฟ้ากับไม่ใช้ นิ่งต่างกันแค่ไหน (ถ้าเทียบแบบไฟฟ้าถูกสุด กับแมนนวลแพงสุด)

5. กิมบอลไฟฟ้า ยี่ห้อไหนถูกสุด
6. แล้วใช้ดีแค่ไหน
7. ช่วยแนะนำกิมบอลไฟฟ้า ที่ราคากับคุณภาพผ่านเกณฑ์ให้ทีครับ (ถูกสุดในระดับที่นิ่งสุด ท่านว่ารุ่นใด) โดยใช้กับ
- 7.1 มือถือและ GoPro
- 7.2 กล้อง DSLR

พอดีพึ่งสนใจเรื่องพวกนี้ อยากลองทำ Youtube จากที่เมื่อก่อนสนแต่ภาพนิ่ง หาอ่านแล้วมีแต่โฆษณา ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่