จุลินทรีย์ชนิดต่างๆที่ใช้รดพืช คุณสมบัติเหมือนหรือต่างกันยังไงครับ

ผมดูคลิปตาม YouTube ที่เค้าสอนทำจุลินทรีย์ชนิดต่างๆ  ที่เห็นหลักๆเลยคือ  จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง  จุลินทรีย์น้ำซาวข้าว  จาวปลวก  หน่อกล้วย em
คือมีคลิปสอนเยอะมาก  แต่สงสัยครับว่า จุลินทรีย์ต่างๆพวกนี้ นอกจากใช้ย่อยสลายหมักดินให้เป็นปุ๋ยแล้ว แต่ละตัวมันมีความพิเศษต่างกันยังไงครับ

เพราะถ้า แต่ละชนิด คุณสมบัติเหมือนๆกันคือใช้ช่วยย่อยวัตถุดิบทำปุ๋ย ผมจะได้เลือกทำไอ้ที่ทำง่ายๆ  อย่างจุลินทรีย์น้ำซาวข้าว
โดยเฉพาะจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง ทำมาสองรอบแล้ว ไม่แดงสักขวด ทำยากมาก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่