เขาคิชฌกูฏ ครั้งแรก ไหว้รอยพระพุทธบาท 2563

เขาคิชฌกูฏ
เริ่มจากกาญจนบุรีโดยรถส่วนตัว

ตามเวลาในแผนที่ กาญจนบุรี - จันทบุรี(วัดพลวง) ใช้เวลาประมาณ 6 ชั่วโมง

ออกจากเมืองกาญเย็นวันศุกร์ เวลาราวๆ 5โมงเย็น เติมน้ำมันเต็มถัง 800บาท
เสียค่าทางด่วนขาไปทั้งหมด 125 บาท

ถึงจันทบุรี (วัดพลวง) เวลาประมาณ เที่ยงคืน
เวลาจริงในการเดินทาง โดยแวะปั้ม รวมประมาณ 7 ชั่วโมง รวมๆที่หลงในกรุงเทพด้วยนะ555

ถึงวัดพลวงแล้วค่ะ จอดรถที่รับฝากรถ 50 บาท และนอนพักในรถ 1 งีบค่ะเพลีย...

จุดแรก
ไหว้พระที่วัดพลวง เพื่อเป็นสิริมงคลก่อนถึงที่ซื้อตั๋วค่ะ และซื้อดอกไม้ธูปเทียน 150/2คน ราคาค่อนข้างแพง
แต่ด้วยความที่เราไปเย็นเลยไม่ได้แวะซื้อมาก่อน จึงซื้อที่วัดค่ะ

จากนั้นก็ไปต่อแถวซื้อตั๋วขาขึ้น คนค่อนข้างเยอะทีเดียว ไม่ได้เก็บภาพมา
ตั๋วราคา 100บาท/คน
และรอเขารันคิวเพื่อขึ้นรถประมาณ 1 ชั่วโมง

ได้รถคิว 583 ค่ะ ถึงคิวแล้วไปกันเล้ยยย..

ก่อนเข้าจะมีค่าเข้าอุทยาน 20บาท/คน

จับแน่นๆนะคะจากนี้-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

พอขึ้นรถก็ไม่ได้จับกล้องอีกเลยค่ะ จนถึงลานที่จะเดินขึ้น

ไหว้พระสีวลีก่อนเดินขึ้นกันค่ะ

ปล.พระสีวลีเถระ หรือ พระสีวลี เป็นพระภิกษุสาวกเอตทัคคะของพระพุทธเจ้า 

คนแน่นตลอดทาง อบอุ่นค่ะ --_--

ไปซื้อตั๋วที่จุดวัดพลวง เพื่อกลับไปจุดที่จอดรถไว้ขาขึ้นมา ตั๋วรถขาลงราคา 100บาท/คน เช่นเดิม

ลงมาถึงฟ้าสว่างพอดีค่ะ ราวๆ 7 โมงเช้า

ง่วงสุดๆ แต่ไปต่อค่ะ5555

***นอกจากใจที่เอาไป ช่วงนี้ COVID-19 กำลังระบาด แนะนำ ให้พกเจลล้างมือ กระดาษเช็ดชู่เปียก หน้ากากอนามัย ไปด้วยนะคะ***

แหลมเสด็จฉันมาแล้วววว
มาเมืองจันท์ทั้งที ต้องไปชมทะเลหน่อยค่ะ เราไปที่ หาดแหลมเสด็จ อยู่ใกล้ๆหาดเจ้าหลาวเลยค่ะ

นาทีนี้หน้าไม่รอดค่ะ ขอเป็นช่วงล่างไปก่อนนะคะ ไม่ได้นอนทั้งคืนTT
zzzzzzzzz

นอนพัก หลายงีบ และทานอาหารเช้าเที่ยงที่นี่ ก่อนเดินทางกลับกาญจนบุรี
ขากลับก็หลงในกรุงเทพอีกรอบค่ะ555 คราวนี้โดนค่าทางด่วนไป 175 บาท

รวมๆค่าใช่จ่ายในการเดินทาง 
- 800 ค่าน้ำมัน กาญ - จันทบุรี
- 125 ค่าทางด่วนขาไป
- 50 ค่าฝากรถ
- 500 ค่ารถขาขึ้น(5คน)
- 100 ค่าเข้าอุทยาน(5คน)
- 500 ค่ารถขาขึ้น(5คน)
- 175 ค่าทางด่วนขากลับ
ยอด 2,250 บาท

จบแล้ว---
กระทู้แรกที่เขียนยาวขนาดนี้ ขอบคุณนักอ่านทุกท่านที่อ่านจนจบนะคะ ไว้จะมาใหม่ค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่