ช่วยแชร์วิธีรับมืออากาศร้อนให้น้องหมายังไงบ้างคะ

กระทู้คำถาม
ช่วงนี้อากาศเริ่มร้อนแล้วค่ะ เราแอบเป็นห่วงกลัวน้องหมาที่บ้านเป็นฮีทสโตรกค่ะ  น้องหมาที่บ้านเป็นหมาไซส์ใหญ่(โกลเด้น รีทรีฟเวอร์) ไม่สามารถเลี้ยงในบ้านได้(แต่อยู่ในบริเวณบ้านนะคะ) เราซื้อน้ำแข็งให้เค้ากินแทนน้ำเปล่าธรรมดา ก็เหมือนไม่พอสำหรับอากาศที่ร้อนขนาดนี้ ตอนแรกว่าจะซื้อเหมือนสระน้ำมาให้เค้านอนแช่ แต่ช่วงนี้อากาศแล้ง น้ำน้อยอีก ถ้าใช้น้ำก็ต้องคอยเปลี่ยน คอยเติม อีกอย่างถ้าให้เค้าแช่น้ำ ไหนจะห่วงเรื่องปอดบวม เรื่องโรคผิวหนัง(เราไม่สามารถไดร์ขนได้ทุกวันค่ะ) เลยอยากรบกวนขอไอเดียแก้ร้อนให้น้องหมาหน่อยค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
สายพันธุ์รีทริฟเวอร์ทุกประเภทเป็นหมารักน้ำ เพราะคนบรีดเค้าสร้างมาให้มันกระโดดลงไปคาบนกเป็ดน้ำในคลองเมื่อพรานยิงนกเป็ดน้ำได้    การได้ว่ายน้ำหรือแช่น้ำในอ่างจึงเป็นที่โปรดปรานของสายพันธุ์นี้มากครับ   แต่ถ้าไม่สะดวก  แนะนำให้หาโอ่งมังกรปิดฝาโอ่งไว้ให้ดี ใส่น้ำให้เต็มโอ่ง เอาไปวางในที่ร่มอย่าให้ถูกแดด เพื่อให้หมารับไอเย็นจากโอ่งที่แผ่ออกมาจากน้ำในโอ่งครับ  เอาโอ่งไปวางใกล้ๆที่หมานอน  เปิดพัดลมให้ด้วยจะยิ่งดี
แสดงความคิดเห็น
Preview