การเดินท่อเครื่องทำน้ำร้อนแบบนี้ น้ำจะแรงไหมครับ

เดิมทีใช้เครื่องทำน้ำอุ่นซึ่งน้ำจะไม่แรงเลย จึงตัดสินใจทำระบบน้ำใหม่ อ่านในนี้เข้าใจว่าควรทำระบบท่อสองทางมาจากปั้มเข้าเครื่องทำน้ำร้อนท่อนึงและอีกท่อเข้าท่อน้ำเย็นใช้ก๊อกผสม น้ำจึงจะร้อนและแรง แต่พอไปดูงานที่ช่างทำ ช่างไม่ได้เดินท่อน้ำดีมา2ท่อ เขาใช้ท่อน้ำดีท่อเดียว แล้วมาแยกท่อ3ทาง ก่อนเข้าเครื่องทำน้ำร้อน1ทาง และทิ้งไว้เข้าฝั่งน้ำเย็น1ทาง พอถามช่าง เขาบอกทำแบบนี้กับทุกบ้าน ไม่มีใครลากท่อมาสองท่อจากปั้มหรอก บ้านหลายสิบล้านเขาก็ทำแบบนี้ คำถามคือ

1.ปกติเขาเดินท่อระบบน้ำร้อนกันแบบนี้ไหมครับ

2. น้ำที่ออกจากฝักบัวจะแรงเท่าๆน้ำปกติ ที่ไม่ผ่านเครื่องทำน้ำร้อนใช่หรือไม่ คือแรงกว่าเครื่องทำน้ำอุ่นแน่ๆ แต่ไม่แรงเท่าที่ระบบเดินท่อดีๆควรจะได้ หรือจะแรงเท่าๆเครื่องทำน้ำอุ่นเดิมๆครับ

3.ระบบแบบนี้ ใช้ rain shower ไหวหรือไม่ครับ

จะท้วงติง ช่างก็ทำไปแล้ว แต่ห้องน้ำยังไม่เสร็จ ยังไม่ได้ติดตั้งสุขภัณฑ์ทั้งหมด จึงไม่รู้ผล ได้แต่กังวลอย่างเดียวเลยครับ ถามช่าง ช่างก็ได้แต่บอกว่า บ้านหลายสิบล้านเขาก็ทำแบบนี้ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่