มาจดให้ไว ว่างเพราะพิษ Covid เลยมาแจก 10 สูตร เครื่องดื่มสุดฮิตๆๆๆ ไปทำกินประหยัดเงิน หรือทำขาย ต่อยอดสร้างรายได้

กระทู้สนทนา
ภาวะเศรษฐกิจฝืดเคือง .. แถมโดนพิษโควิด  ทำให้ช่วงเดือนที่ผ่านมา ผมโดนแคนเซิลงานเยอะมาก
เลยพอมีเวลา นั่งทบทวน  หาโน่นหานี่ทำ ปรับตัวกันไป   ..  (โชคดีที่มีหลายอาชีพ) อมยิ้ม36
.
ซึ่งเพื่อนๆ อีกหลายคน แย่กว่าผมอีก  ทั้งสายอีเว้นท์ สายท่องเที่ยว  ..คนกินเงินเดือนก็ย่ำแย่ไม่แพ้กัน
.
วันนี้เลยอยากมาแบ่งปันสูตรเครื่องดื่ม เพิ่มเติมจากที่เคยทำไว้หลายๆ กระทู้  แบบรวมมาทีเดียว 10 สูตรเลย
แถมแต่ละเมนู มีทั้งสูตร 16 ออนซ์ และ 22 ออนซ์  และมีสูตรแบบชงเป็นขวดพร้อมดื่มด้วย
.
เผื่อเพื่อนๆ คนไหน จะนำไปชงกินเอง  เพื่อเป็นการประหยัดเงินในกระเป๋า  
หรือใครมีช่องทาง นำไปต่อยอด สร้างอาชีพ เป็นรายได้เสริม  หรือจะพัฒนาเป็นรายได้หลัก เปิดร้าน ก็ว่ากันไป
.
ลองดูนะครับ  และถ้ามีอะไรสงสัย ก็สอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ
ปล. สูตรทุกสูตรจะใช้น้ำร้อนน้อยเน้นปริมาณของนม (ยกเว้นชามะนาว) และไม่ใช้ครีมเทียมครับ

----------------------------------------------------------------

สูตรที่ 1 : โกโก้เย็น

เลือกโกโก้ยี่ห้อที่ชอบได้เลยครับ  แต่ขอราคาหรือเกรดที่ไม่ต่ำกว่ายี่ห้อ Tulips ครับ  สามารถชงตามสูตรได้เลย
** ทริค ** 
- ใส่น้ำร้อนในถ้วยตวงก่อน ตามปริมาณ  ตามด้วยผงโกโก้และน้ำตาล คนให้ละลาย ก่อนจะเติมส่วนผสมอื่นๆ
- ถ้าชอบหวานมัน เพิ่มนมข้น  และใช้นมข้นจืดแทนนมสด มาก-น้อย ตามต้องการได้เลยครับ

สูตรที่ 2 : กาแฟเย็นนมสด

เพื่อนๆ สามารถเลือกกาแฟผงสำเร็จรูปยี่ห้อที่ชอบหรือหาซื้อสะดวก ได้เลยครับ
** ทริค **
- ถ้าชอบรสชาติเข้มข้น ให้ใช้กาแฟแบบคั่วเข้ม หรือที่เขาระบุประเภทว่าเป็นสไตล์ espresso อย่างเช่น ม็อคโคน่าสีเขียว  เขาช่องสีดำ  
แต่ถ้าชอบหอมนุ่ม กลมกล่อม  ให้ใช้ Gold series  ได้ทุกยี่ห้อเลยครับ  

สูตรที่ 3 : ชาเนสทีนมสด

ชงตามสูตรได้เลยครับ  
** ทริค ** 
- ลองชงตามสูตรดูครับ เพราะถ้าปรับปริมาณชา อาจจะขมไป อ่อนไป 

สูตรที่ 4 : ชาเนสทีมะนาว

เช่นเดียวกัน ชงตามสูตรได้เลยครับ  .. หวาน - เปรี้ยว  สามารถเพิ่ม/ลด ได้ตามใจชอบ

สูตรที่ 5 : โอวัลตินเย็น

ถ้าใช้โอวัลตินสูตร 3 ก็จะได้รสชาติเป๊ะ ตามสูตร   แต่ถ้าหาไม่ได้ ก็ใช้สูตรปกติได้จ้า แต่ให้ปรับลดน้ำตาลลงเหลือ 1 ช้อนชาพอ

สูตรที่ 6 : นมเย็น/นมชมพู

สูตรนี้ก็ไม่ยากครับ แต่ทำให้รสชาติมีมิติมากขึ้น ^^  

สูตรที่ 7 : โกโก้เย็นพร้อมดื่ม (บรรจุขวด)

** บรรทัดสุดท้ายในรูปภาพพิมพ์ผิดจ้า เป็นโกโก้ 4 ลิตรนะ **

สูตรที่ 8 : กาแฟเย็นพร้อมดื่ม (บรรจุขวด)

ใครชอบเข้มข้น ให้ใช้สูตรนี้เลยจ้า  ส่วนใครที่อยากได้เจือจางกว่านี้  ให้ปรับอัตราส่วนของน้ำร้อนให้มากขึ้น และลดอัตราส่วนของนมลง

สูตรที่ 9 : ชาเขียวพร้อมดื่ม 

เลือกยี่ห้อชาเขียวได้ตามใจชอบเลยครับ  แต่รสชาติก็อาจจะเข้มข้น-เจือจาง ตามแต่ละยี่ห้อเลย  ส่วนตัวผมใช้ชาเขียวตรามือ (เป็นมาตรฐาน)

สูตรที่ 10 : ชาเย็น/ชาไทยพร้อมดื่ม

เลือกยี่ห้อชาได้ตามใจชอบเลยครับ 

--------------
** ทริคของเครื่องดื่มบรรจุขวด  เพื่อให้อร่อยยิ่งขึ้น เมื่อทำเสร็จผสมทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว ให้นำใส่ขวดแล้วแช่ตู้เย็นไว้ 1 คืน  
เครื่องดื่มจะเข้มข้น หวาน และกลมกล่อมขึ้นนะครับ  // ปรับเพิ่ม-ลด ความหวานได้ตามใจชอบ (ใช้สูตรเป็นเกณฑ์อ้างอิง)
และเครื่องดื่มบรรจุขวด สามารถเก็บในตู้เย็นได้ 5-7 วัน 

หากเพื่อนๆ ดูสูตรแล้วงงๆ หรือไม่เข้าใจขั้นตอน  สามารถเข้าไปชมคลิปอธิบายได้ที่นี่ครับ https://youtu.be/qMZbIo8Z7-o

ขอบคุณครับ ^^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่