ถ้าเจ้าของรถไม่อยู่แล้ว จะสามารถโอนรถได้อย่างไรคะ

เรื่องมีอยู่ว่า เราซื้อรถมือ 2 จากต่างจังหวัดบ้านเกิด จากเต้นรถมือสองซึ่งก็เป็นร้านใหญ่พอสมควร
แต่ระหว่างผ่อนก็ย้ายมาอยู่กรุงเทพฯ
ผ่อนประมาณ 7 ปี ผ่อนหมดแล้วตั้งแต่ปี 2559
เลยจะไปขอโอนรถกับเจ้าของเต้นเพื่อขอเล่ม(ตามระเบียบโอนรถทั่วไป)
แต่พอไปถึงไม่มีร้านอยู่ที่ดังกล่าวแล้ว สอบถามคนใกล้เคียงก็บอกเขาเลิกกิจการไปแล้ว 
โทรหาเบอร์ที่ให้ไว้ หรือข้อมูลอื่นก็ยังติดต่อเจ้าของไม่ได้ จะไปตามตัวเจ้าของรถตามชื่อเพราะเขาฝากขาย
แต่คนรู้จักเขาบอกเสียชีวิตแล้ว(อันนี้ไม่ได้ตามต่อว่าข้อมูลจริงไหม)และก็ไม่มีช่องทางอื่นติดต่อได้ อีกอย่างเราก็ไม่ได้อยู่แถวนั้นเพราะมาอยู่กรุงเทพฯนานเลยไม่รู้จะสืบยังไง สอบถามไปทางขนส่งเขาก็บอกต้องไปติดต่อเจ้าของรถ บลาๆๆๆ ถึงจะโอนได้
ก็ผ่านมาหลายปีแล้วแต่เราก็อยากให้โอนเป็นชื่อเราเพื่อให้ถูกต้องทั้งการต่อประกัน หรือหากเกิดอุบัติเหตุต่างๆ
ไม่รู้ผลเสียอะไรจะตามมาไหม
แต่ว่ามีหลักฐานการซื้อ-และใบผ่อนครบหมดแล้ว

ในกรณีนี้เราจะทำยังไงดีคะ เพื่อสามารถโอนเป็นชื่อเราได้บ้าง
อีกอย่างถ้าขายคงไม่ได้ราคาเพราะไม่มีเล่ม ถ้าได้ก็ราคาต่ำ นอกจากไปปล่อยต่างจังหวัด
ที่เข้าไม่ได้ขี่ในตัวเมือง แต่เราก็ไม่อยากขายเพราะเป็นรถคันแรกที่ครอบครัวซื้อตั้งแต่ไม่มีอะไร
และสภาพรถก็ซ่อมโมดิฟาย เครื่องอะไรก็ทำใหม่น่าจะดีกว่าตอนซื้อมั้ง555+ เลยจะเก็บไว้ใช้เอง

แท็กผิดห้องขออภัย

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ปรกติก็เห็นผ่อนกับไฟแนนซ์นะครับ
ผ่อนจบไฟแนนซ์ก็จะโอนให้
เต๊นท์รถไม่ได้เกี่ยวข้องอะไร

หรือว่า จขกท. ผ่อนกับเต๊นท์โดยตรงครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่