ชวนทำ “แกงกะทิสายบัวปลาทูไมโครเวฟ” อาหารไทยโบราณ ทำกินเองได้ง่าย ๆ ด้วยไมโครเวฟเครื่องเดียว

สวัสดีค่ะ วันนี้พัชก็มีเมนูไมโครเวฟมาฝากกันเช่นเดิมค่ะ วันนี้ขอเสนอเป็นอาหารไทยโบราณ ที่เคยรับประทานตอนเด็ก ๆ นั่นก็คือ

“แกงกะทิสายบัวปลาทูไมโครเวฟ”

ไม่รอช้าเราไปดูส่วนผสมและวิธีทำพร้อม ๆ กันเลย
ส่วนผสม
สายบัว 
ปลาทู 
กะทิ
พริกไทยเม็ด
หัวหอม
กะปิ
น้ำปลา 
น้ำตาล
น้ำมะขามเปียก
น้ำเปล่า

วิธีทำ
เพื่อน ๆ สามารถดูขั้นตอนอย่างละเอียดได้ทาง YouTube ช่อง Sara-Pat Diary ได้อีกทางนะคะ มีเมนูไมโครเวฟอัพเดรดทุกวันค่ะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
เริ่มจากการทำเครื่องแกง โดยการนำพริกไทยลงไปโคลกให้พอหยาบ  ตามด้วยหอมแดง และกะปิ โคลกทุกอย่างให้เข้ากัน

นำพริกแกงที่ได้ใส่ภาชนะที่สามารถเข้าไมโครเวฟได้ ใช้น้ำเปล่าล้างครกเล็กน้อยใส่ลงไป
ตามด้วยกะทิ และเติมน้ำเปล่า คนคลุกเข้าให้เข้ากันแล้วนำไปเข้าไมโครเวฟที่ไฟแรงปานกลาง 3 นาที
เมื่อผ่านนไปแล้ว 3 นาทีก็ให้ทำการใส่ทุกอย่างลงไปเลยค่ะ โดยเริ่มด้วยการปรุงรสด้วยน้ำตาล น้ำปลา น้ำมะขามเปียก  คนคลุกเคล้าส่วนผสมให้เข้ากัน แล้วชิมรสชาติตามชอบค่ะ
เมื่อเราได้รสชาติตามชอบแล้ว ให้ใส่ปลาทู และสายบัวลงไป คนคลุกเคล้าส่วนผสมให้เข้ากัน แล้วนำไปเข้าไมโครเวฟที่ไฟแรงปานกลาง 5 นาที 
ตอนนี้แกงกะทิสายบัวปลาทูของเราก็เสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ
พร้อมเสิร์ฟ แล้วค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่