ออกนอกอเมริกาด้วย I20 ใหม่แบบไม่ได้ transfer ต้องขอวีซ่าใหม่หรือเปล่าครับ?

ตอนนี้ผมเรียนภาษาอยู่ที่อเมริกาได้ประมาณปีครึ่ง แล้วอยากเรียน master degree ที่นี่ด้วยแต่ด้วยผมยังไม่เคยสอบพวก toefl และ ielts และคิดว่าคงสอบได้คะแนนไม่ดีพอดีมีพี่ที่แนะนำให้ย้ายไปมหาลัยนึงซึ่งย้ายไปใน English Program แล้วหลังจากเราจบคอร์สภาษาของเค้าเราสามารถ transfer ไป master ได้เลย ผมเลยทำเรื่องย้ายจากโรงเรียนเก่าแต่กฏของโรงเรียนเก่าคือผมต้องเริ่มที่ใหม่ภายใน 15 วันซึ่งผมมีแพลนอยากจะกลับไทยก่อน1เดือนก่อนจะเริ่มที่ใหม่ผมก่อนเลยปรึกษาเค้า ทางstaffที่ รร เก่าเค้าก็บอกว่าคุณสามารถทำได้ แต่ในกรณีนี้คือ คุณไปสมัคร รร ใหม่แล้วทาง รร ใหม่ ออก I20 ให้คุณแล้วก็ถือI20ใหม่ ออกนอกประเทศ แต่คุณต้องไปจ่ายค่า SEVIS ใหม่ ซึ่งปัญหาคือ SEVIS ใหม่จะไม่ตรงกับ VISA ของผมซึ่งผมจะมีปัญหากับ ตม ตอนเข้ามาทางรร เก่า ก็บอกว่ากรณีนี้เกิดขึ้นบ่อยเราแค่ต้องสามารถอธิบาย ตม ให้ได้แค่นั้นเอง แต่ผมปรึกษาทาง รร ใหม่เค้าบอกว่ามันเสี่ยงที่จะโดนส่งกลับตอนนี้ทาง รร ใหม่ของผมกำลังติดต่อกับ รร เก่าว่าปัจจุบันสถานะของผมยังสามารถ transfer SEVIS ได้มั้ย ตอนนี้ผมก็ยังรอฟังผลอยู่

ผมมีเลยคำถามว่าถ้าในกรณีที่สถานะของผมไม่สามารถ transfer ได้แล้ว ผมต้องถือ I20 ใหม่ออกนอกประเทศ แล้วไปจ่ายค่าSEVIS ใหม่ แล้วตอนเข้ามาผมจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับหรือว่าผมต้องไปทำวีซ่าใหม่ให้ตรงกับ SEVIS ใหม่ของผมคิดว่าคงจะยากเพราะตอนนี้ผมได้วีซ่า F1 5 ปี

ใครพอจะรู้หรือเคยมีประสบการ์ณเหมือนผมหรือคล้ายผมรบกวนด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่