เส้นทางเลี่ยงถนนสำหรับจักรยาน คลองลาดบัวขาว-ทับช้างบน เชื่อมถนนราม-คลองประเวศ ตอนที่ 1/2

เส้นทางเลี่ยงถนนสำหรับจักรยาน คลองลาดบัวขาว-ทับช้างบน เชื่อมถนนราม-คลองประเวศ เดินทางด้วยจักรยานแบบชิลๆ ไม่ต้องเสี่ยงกับการจราจร (แต่เสี่ยงตกคลองหรือไม่ แล้วแต่ฝีมือครับ อิ อิ) ตอนแรกขอแค่ถึงถนนตัดใหม่ ศรีนครินทร์-ร่มเกล้าก่อนนะครับ 

เริ่มจากรามคำแหง จะเข้าซอย 164(ปากซอยมีปั๊ม) , 166(ชุมชนธรากร) หรือ 170(สรรพากร)  ก็ได้ครับ เพราะจะมีซอยย่อยเชื่อมโยงถึงกันได้หมด ท้ายซอย 164 เป็นทางเข้า ม.เพอร์เฟค ซึ่งจะมีเลนจักรยานแยกไว้เลย จักรยานสามารถเข้าออกได้ อย่างน้อยก็ช่วงกลางวันครับ เราอาศัยทางเมนของ ม.เพื่อมาเข้าทางเลียบคลองลาดบัวขาว ต่อเนื่องไปทับช้างบน จากทับช้างบนก็ยาวไปถึงคลองประเวศ 

เรื่องชื่อคลอง ผมสับสนเล็กน้อย ตามแผนที่ คลองลาดบัวขาวเป็นเส้นเดียวกับทับช้างบน แต่เรียกคนละชื่อ และทับช้างบนจะอยู่ล่าง ทับช้างล่างอยู่บน ??? เอ๊ะยังไง เอาเป็นว่าเอาตาม GOOGLE ก่อนนะครับ

จากทางเข้า เส้นเมนของ ม. มีเลนจักรยาน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่