[CR] คนอยากเล่า ใครอยากสั่งของจากจีนโปรดอ่านค่ะ

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆทุกคนวันนี้เรามาแชร์ข้อมูลและประสบการณ์การสั่งซื้อสินค้าจากจีนกันค่ะ ซึ่งเราเป็นอีกคนหนึ่งที่คิดว่าการสั่งซื้อของจีนนั้นยากมากกก
แต่จริงๆแล้ว มันไม่ได้ยากอย่างที่เราคิดเลย 

ขอเท้าความก่อนนะ ปีที่แล้วเราได้ไปเรียนอยู่ที่จีน1ปี เมื่อได้ไปอยู่คือแบบ เฮ้ย!!! พี่จีนเขาล้ำกว่าไทยไปเยอะขนาดนี้เลยหรอ การใช้ชีวิตที่เกี่ยวกับธุรกรรมการเงินเป็นระบบออนไลน์เกือบจะ 100 % กันหมดแล้ว ขนาดในตลาดสด หรือแม้แต่รถเข็นขายอาหารก็ใช้มือถือสแกนจ่ายได้เลย ไม่ต้องถือเงินสด แถมไม่ต้องกลัวเรื่องเงินปลอมอีกด้วย  เวลาหิวก็สั่ง 外卖 (Wai Mai) ได้เลย (คล้ายๆกับ Line man , Food panda ของไทยตอนนี้) 

แล้วที่ชอบมากๆก็คือการซื้อเสื้อผ้า กระเป๋า รองเท้า เป็นอะไรที่สะดวกมากๆ เราใช้ App Taobao ซื้อของเพราะมันถูกมากๆ 

แล้วทำไมถึงใช้ App ล่ะ? ซื้อของที่หน้าร้านไม่ดีกว่าหรอ ? ทำไมไม่ไปกวางโจวล่ะ? ทำไมไม่ไปเซินเจิ้นล่ะ?

การซื้อของที่หน้าร้านดีกว่าแน่นอนค่ะ แต่ว่าเราจะได้ในราคาที่สูงกว่าใน App แล้วประเทศจีนคือใหญ่มากๆ การเดินทางไปที่ไหนสักที่คือมันไกลมากกกกกก แล้วเราก็ไม่มีเงินหรือเวลาขนาดนั้นที่สามารถเดินทางได้ แล้วเมืองที่เราไปเรียนอยู่ก็ไกลจากเซินเจิ้น กวางโจว มากกกก แล้วราคาเสื้อผ้า ของใช้ ก็แพง การใช้ Taobao ถือเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดค่ะ

กลับมาที่ไทยเราแอบติดความสบายเลื่อนมือถือไปมาก็สั่งซื้อของได้เลย แล้วก็ยังอยากสั่งซื้อของจากจีนอยู่เพราะราคาของบางอย่างถูกว่าที่ไทย แต่จะทำยังไงดีล่ะ?  ฝากรุ่นน้องหิ้วกลับมาให้ กว่านางจะปิดเทอม กว่านางจะกลับไทย รอไปเถอะค่ะ  ครึ่งปีได้ รอจนลืม ว่าเคยมีเธอ 555+ 

หลังจากนั้นเราก็ลองศึกษาดูจากอินเตอร์เน็ตบ้าง อ่านจากกระทู้พันทิปบ้าง ถามเพื่อน ถามรุ่นพี่ กว่าจะเข้าใจก็ใช้เวลาอยู่ค่ะ แต่ตอนที่เข้าใจจริงๆคือตอนที่สั่งซื้อด้วยตัวเอง เพราะทำให้เราเข้าใจมากขึ้น พอเราสั่งได้แล้วแบบเฮ้ย! สั่งง่าย เราก็คิดว่ามันเป็นประโยชน์มาก เลยตัดสินใจมาแชร์ให้เพื่อนๆเพื่อเป็นแนวทาง ซึ่งเราไม่ได้มีส่วนได้เสียกับทางชิปปิ้ง เพราะเราก็เป็นนักเรียนนักศึกษาเหมือนกัน เข้าใจว่าต้องประหยัด แต่ของมันต้องมี 555+

ก่อนอื่นเราก็เปิดเว็บชิปปิ้งรอไว้ก่อนเลย จากนั้นก็เข้าไปดูสินค้าจากเว็บ Taobao Tmall 1688 เลือกสินค้าที่ชอบได้เลย  ^.^

หลังจากเลือกสินค้าที่จะสั่ง เราก็ Copy link แล้วนำไปวางหน้าชิปปิ้ง

สำหรับชิปปิ้งนะคะ มีหลากหลายให้เลือก เราสามารถค้นหาใน Google มันก็จะขึ้นเป็นสิบสิบชื่อเลย
ชิปปิ้งที่เราใช้วันนี้เป็น CTW2U เป็นชิปปิ้งเปิดใหม่ มีรุ่นพี่ที่รู้จักกันเขาแนะนำมาให้ เห็นว่าบริการดีเป็นกันเอง เราเลยลองสั่งซื้อกับเจ้านี้ดูค่ะ

เมื่อก๊อปลิงค์จากหน้า Taobao มาใส่ในหน้าชิปปิ้งแล้วนะคะ ก็จะขึ้นหน้าต่างใหม่ จะเห็นว่าเขาจะบอกค่าเงินหยวน และแปลงเป็นเงินไทยให้เราเลย แบบนี้สะดวกดีไม่ยุ่งยาก ทำให้เราคำนวณง่ายมากขึ้น จากนั้นเราก็เลือกสี เลือกแบบ เลือกจำนวน แล้วกดตกลง

หลังจากที่เราเลือกสินค้าแล้วเราสามารถเข้าไปดูได้ว่าเราได้เลือกอะไรไปแล้วบ้าง ให้คลิกที่ “ตะกร้า”
ในตะกร้าของเราก็จะมีรายงานสินค้าต่างๆที่เราได้กดเลือกไว้
เราสามารถเลือกสินค้าใส่ตะกร้าไว้ก่อนได้นะคะ แล้วเราก็เลือกสินค้าที่เราต้องการจะสั่งซื้อได้เลย

กดยอมรับตามเงื่อนไข

หลังจากนั้นก็เลือกวิธีการจัดส่ง ใส่ที่อยู่จัดส่งสินค้าได้เลยค่ะ 

วิธีการจัดส่งของชิปปิ้งนี้ เขามี 2 แบบ คือ ขนส่งทางรถ กับทางเรือ 
เพื่อนๆต้องดูว่าสินค้าที่เราเลือกซื้อเป็นประเภทไหน ถ้าหากเป็นพวกเสื้อผ้า กระเป๋ารองเท้า อะไรก็แล้วแต่ที่มันไม่แตกหักแนะนำให้ส่งทางเรือนะคะ เพราะราคาจะถูกว่าขนส่งทางรถ แต่หากเป็นพวกแก้ว หรืออะไรที่มันแตกง่ายแนะนำให้ส่งทางรถดีกว่าค่ะ 

เมื่อยืนยันการสั่งซื้อแล้ว หลังจากนั้นทำการชำระเงินได้เลยค่ะ

ขั้นตอนการชำระเงินนะคะต้องเติมเงินก่อนนะคะถึงจะสั่งซื้อได้ ทางเว็บของชิปปิ้งมีอธิบายวิธีการเติมเงินเข้าระบบ
วิธีการเติมเงิน  ---->  http://www.ctw2u.com/contents/index/howtoorder/howtopayrefillwithdraw

หลังจากนี้ก็รอสินค้ามาส่งค่ะ การรับสินค้าเราสามารถเลือกได้ 2 แบบนะ ใครสะดวกหน่อยใกล้โกดังของชิปปิ้งก็สามารถไปรับสินค้าที่โกดังได้เลย 
ใครไม่สะดวกไปรับเองก็สามารถให้เขามาส่งที่บ้านได้เลย เพื่อนๆเลือกตามที่เราสะดวกได้เลย 
เราสั่งของไปแล้ว ประมาณ 7-8 วันของก็มาถึงค่ะ บอกเพื่อนๆก่อนนะ เราใช้ขนส่งทางรถเลยใช้เวลาไม่นาน 

กล่องนี้เป็นกล่องสินค้าของเราเอง เขามาส่งให้ถึงบ้านเลยค่ะ มีร่องรอยบุบบ้างนิดหน่อยจากการเดินทางไกล มีติดบอกว่าโปรดระวังของแตกหักง่าย ทั้งภาษา ไทย จีน อังกฤษ ไว้บนกล่องให้ด้วยค่ะ

ด้านในมีกล่องโฟม 2 ชั้น เลย

ในใจแอบลุ้นเหมือนกันค่ะว่าแก้วจะแตกมั้ย สรุปว่าแก้วไม่แตกนะคะ ^^

กล่องนี้เป็นถ้วยค่ะเขาเอากล่องโฟมห่อไว้ทั้ง 4 ด้านเลย 

สรุปนะคะ ถึงแม้ตัวจะอยู่ที่ไทยก็ยังสามารถสั่งของจากจีนได้อยู่นะคะ แต่ราคาก็จะสูงกว่าตอนอยู่จีนนิดหน่อย เพราะว่ามีค่าขนส่งเพิ่มด้วย 
ปล.1 เวลาเพื่อนๆสั่งซื้อสินค้าเลือกร้านค้าจีน เลือกร้านที่มีแต้มคะแนนสูงๆ มงกุฎเยอะๆ หน่อยนะคะ  
ปล.2 วิธีการสั่งซื้อของจากจีนเป็นวิธีของเราเองนะ มันอาจจะมีวิธีที่ดีกว่านี้ เพื่อนๆมาแชร์กันได้นะ เราจะได้ลองใช้ดูบ้าง555+ 
ปล.3 ต่อจาก ปล. 2 แชร์วิธีการสั่งซื้อของจากจีนวิธีอื่นๆหน่อยนะ เราก็อยากเรียนรู้เพิ่มเติมด้วย 555+
ถ้ามีเรื่องสนใจใหม่ๆ จะมารีวิวให้ดูอีกนะคะ อมยิ้ม16
ชื่อสินค้า:   สั่งของออนไลน์ ctw2u
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่