มหาวิทยาลัยเมืองนอก (อย่างเยอรมัน อเมริกา และ อังกฤษ) เวลาสอบเสร็จ นี่ส่วนใหญ่ตัดเกรดอิงเกณฑ์ ผิดจากเมืองไทยใช่ไหมครับ?

พอดีผมมีโอกาสได้คุยกับลูกชายพี่สาวแฟนผม (ไอร์แลนด์-อาเจนติน่า) เคยเรียนป.ตรี วิศวกรรมเครื่องกลอยู่เยอรมัน เขาบอกว่าที่นั่นเรียนยากมาก อาจารย์มหาลัยที่เยอรมันนี่เน้นออกข้อสอบประยุกต์จากที่สอนมาก บางข้อของข้อสอบอาจจะไม่ได้เป็น absolute answer ที่แน่ๆคือ พอผมเล่าเรื่องการตัดเกรดของมหาลัยในไทย เขาบอกว่าที่นั่นตัดเกรดเป็นอิงเกณฑ์ล้วนๆ ไม่มีคะแนนเกาะกลุ่มอะไรทั้งสิ้น อย่างบางวิชาที่เขาเคยเล่าให้ผมฟัง เกณฑ์ผ่านไม่ได้อยู่ที่ 50% แต่ผ่านคือ 70%  ซึ่งหมายความว่าต่อให้ทั้งห้องทำไม่ได้เหมือนกัน ก็ตกกันทั้งห้อง ไม่ได้ว่าคนที่เก่งสุดจะรอดแต่ต้องเก่งและผ่านเกณฑ์ที่เค้าตั้งด้วย ส่วนตัวเขาเคยได้ 70% แบบพอดีแปะๆฉิวเฉียด

ผมเลยอยากรู้เพิ่มเติมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่