แอร์อินเวอเตอร์รักษาอุณหภูมิที่25c ค่าไฟต่างจาก27c มากมั้ยครับ

เนื่องจากเคยใช้แอร์ธรรมดามาเปิดที่27c มันก็เย็นจนห่มผ้าสบายแล้ว ไปหาข้อมูลดูเข้าใจว่าแอร์เดิมมันทำอุณหภูมิต่ำถึง25cแล้วถึงจะตัดการทำงานของคอมไป พอห้องร้อนขึ้นร้อนแล้วถึงจะทำงานใหม่
พอเป็นอินเวอร์เตอร์อยากให้เย็นแบบนั้นบ้างผมเลยต้องเปิดไปที่25cแทน  ซึ่งก็โอเคเย็นสบายดี (ชักเริ่มไม่แน่ใจว่าค่าไฟมันจะถูกกว่าแอร์เดิมมั้ย แต่คิดว่าน่าจะถูกกว่าอยู่ เพราะฉลากประหยัดไฟเองก็ต่างกันมาก)

แต่ก็เกิดความสงสัยว่าแอร์อินเวอร์เตอร์ที่มันทำงานยาวๆเพื่อรักษาอุณหภูมิให้คงที่นี่  ค่าไฟที่ใช้ตอนรักษาอุณหภูมิตอนสูงๆกับต่ำๆมันเท่ากันมั้ยครับ
** ขอสอบถามเฉพาะค่าไฟตอนคอมทำงานเพื่อรักษาอุณหภูมินะครับ เพราะตอนที่ลดอุณหภูมิยังไงอุณหภูมิต่ำต้องเสียมากกว่าอยู่แล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่