ขอคำแนะนำเดินวงจรไฟฟ้าภายในบ้านครับ

สวัสดีครับ ผมกำลังปรับปรุงบ้านและจะเดินไฟใหม่ ผมเขียนผังไฟและวงจรในรูปจากความเข้าใจ และข้อมูลที่หาจากใน pantip นี่นะครับ น่าจะยังมีส่วนที่ต้องแก้ไขปรับปรุงอีกมาก รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ
ผมมีข้อสงสัย ดังนี้ ครับ
1. สายเมนย่อยสำหรับปลั๊กและแสงสว่างควรใช้เบอร์อะไรครับ 
2. จากที่หาข้อมูลมา "ในส่วนของเต้ารับที่ไม่รู้โหลดที่แน่นอน จะนิยมใช้ค่า 180-200VA และไม่เกิน 10 จุด ในหนึ่งวงจร" กรณีเป็นปลั๊กกราวด์คู่ 1 ชุด แบบนี้นับเป็นกี่จุดครับ ถ้านับเป็น 1 จุด แบบนี้ถ้าเป็นปลั๊กเดี่ยวผมควรนับเป็น 0.5 จุด ใช่มั้ยครับ
3. กรณีถ้าใช้สายเมนย่อยขนาดใหญ่กว่า 2.5 (เช่น 4 หรือ 6) แล้วแบ่งลงมาเป็น 2.5 ในส่วนของแต่ละเต้ารับ แต่ยังคงใช้ลูกเซอร์กิต 16A เนื่องจากลูกเซอร์กิตควรจะต้องป้องกันสาย (ที่เล็กที่สุดคือ 2.5) แบบนี้การใช้สายเบอร์ใหญ่ขึ้นจะมีประโยชน์อะไรครับ
4. วงจรระบบไฟรวมชั้น 2 ถ้าใช้สาย 2.5 ลูกเซอร์กิต 16A ถ้าหากมีการ overload ที่หลอดไฟ (สาย 1.5) ลูกเซอร์กิตจะไม่ตัดใช่มั้ยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่