ช่วยทำโจทย์พิสูจน์ให้หน่อยครับ ผมทำไม่ได้(ข้อ3 ,4 ,5)

กระทู้คำถาม
กำหนดส่วนของเส้นตรง AB ให้ C เป็นจุดบน AB โดยที่ AC > BC สร้างรูปสี่เหลี่ยมจตุรัส ACPQ และ BCRS บนด้าน AB (QAC = RCB = 90°) ให้เส้นตรง BR ตัด PQ ที่จุด M เส้นตรงผ่านจุด P ขนานกับเส้นตรง BM ตัด BS ที่ N  จงแสดงว่า AM = MN และ AMN = 90°

ผมคิดแล้วแต่รูปมันไม่ใช่หรือผมวาดรูปผิด

กำหนดรูปสามเหลี่ยม ABC ให้ D เป็นจุดบนรังสี BD (C อยู่ระหว่าง B, D) จงแสดงว่า AD เป็นเส้นแบ่งครึ่งมุม A แบบภายนอก ก็ต่อเมื่อ AB : AC = BD : CD

กำหนดสี่เหลี่ยมตุรัส ABCD ให้ E เป็นจุดบนด้าน CD สร้างสี่เหลี่ยมจตุรัส EDFG ภายนอกรูปสี่เหลี่ยม ABCD จงแสดงว่า เส้นตรง AE ตั้งฉากกับเส้นตรง CF

ข้อนี้เพื่อนบอกง่าย แต่ผมคิดไม่ออก

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่