เรื่องผิวหน้าที่ต่างกันตอนตื่น กับเวลาปรกติค่ะ

คือ เวลาตื่นมา ผิวดีมากอะค่ะ แต่พอล้างหน้าปุ๊ปจะมีอาการระคายเคืองผิวแดง แห้ง หลังจาก 1-2 ชั่วโมงหน้าก็จะกลับมาปรกติ เลยลองล้างน้ำเปล่า ก็ยังเป็นเหมือนเดิม มีอาการระคายเคืองและผดขึ้นมา เราเคยมีอาการเหมือนจะเป็นเซ็บเดิร์มก่อนหน้านี้ด้วยค่ะ ละก็หายไป ( ไม่แน่ใจว่าใช่รึเปล่า เพราะแดงบริเวณกลางหน้า และ หน้าแก้ม ลอกๆ ) ช่วงนั้นหยุดล้างหน้าด้วยโฟม ละทาแต่ว่านหางจระเข้ ให้มันชุ่มชื้นเยอะ แต่พอป่วยเป็นโรคเกี่ยวกับยุง ชิคุนอะไรสักอย่าง เป็นหนักจนจะเดินไม่ได้ แล้วก็กลับมาเป็นอาการ ผื่นผดผิวแดง ลอกแห้ง เหมือนผิวไม่สมดุลตลอดเลย มันเกิดจากอะไรเหรอคะ 
หรือ จะเป็นที่ชีวิตประจำวันเพราะเราค่อนข้างนอนดึกมากๆเลยช่วง 2-3 เดือนมานี้ 
ใครมีสกินแคร์หรือยาดีๆที่ช่วยปลอบประโลมผิวแนะนำได้นะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่