เที่ยวฝรั่งเศสเองหน้าหนาว (Paris-Normadie-Mauléon)

สวัสดีค่ะทุกคน
แพรว ภาพตะวัน เองค่ะ
(ปกติอยู่ห้องแป้ง รีวิวความงาม แล้วก็แต่งหน้าค่ะ
นานๆทีจะมาตั้งกระทู้ท่องเที่ยว ก็จะเกร็งหน่อยๆ
หากมีข้อผิดพลาดประการใด หรือข้อมูลไม่ครบถ้วนยังไงต้องขออภัยล่วงหน้านะคะ
ถ้าเพื่อนๆมีข้อติชมก็สามารถคอมเม้นต์ไว้ได้เลยค่ะ
ยินดีรับฟังเพื่อไปพัฒนาสำหรับกระทู้หน้าๆนะคะ)

วันนี้เราจะพามาเที่ยวฝรั่งเศสกันค่ะ
แพรวไปมาช่วงเดือน ธ.ค. ปี 62 ที่ผ่านมา
ไปทั้งหมดเป็นเวลา 3 สัปดาห์ด้วยกันค่ะ
ไปตั้งแต่ช่วงต้นเดือน กลับมาไทยก่อนปีใหม่ไม่กี่วัน
อยากไปเที่ยวช่วงหน้าหนาวเพราะว่าอยากใส่เสื้อกันหนาว555
แล้วก็อยากไปสัมผัสบรรยากาศความเย็น ความคริสต์มาส ไฟตกแต่งต่างๆ

ช่วงที่ไปเรียกได้ว่าโชคร้ายมากค่ะ คนที่ฝรั่งเศสเค้าประท้วงกันพอดี
strike ไม่มีรถไฟ ไม่รถไฟใต้ดิน รถบัส ไม่มีขนส่งมวลชนกันเป็นเดือนเลยค่ะ
จากตอนแรกที่ว่าจะได้เที่ยวเยอะกลับกลายเป็นอยู่บ้านเยอะแทนนะคะ
เพราะว่าจะไปไหนก็คือลำบากมาก ตั๋วรถไฟต้องดูกันวันต่อวัน
uber ก็คนแย่งกันมาก แถมแพงอีกต่างหาก
ผิดแผนหลายอย่างค่ะ เราก็เที่ยวเท่าที่เที่ยวได้

ขอบอกไว้ก่อน

*ทริปนี้เที่ยวเองไม่มีสปอนเซอร์นะคะ

*วิดีโอถ่ายเป็นแบบ vlog นะคะ พาไปดูด้วยกันว่าเราเห็นอะไรบ้าง ทำอะไรบ้าง
ก็จะเห็นหน้าเราพูดเยอะหน่อยนะคะ

*ต้องขออภัยล่วงหน้าหากมีรูปที่ยืมมาประกอบจาก google
เพราะว่าตอนเราไปช่วงหน้าหนาวมันมืดเร็วมากและอากาศเทามาก
ถ่ายรูปออกมาไม่สวยเลยไม่ค่อยได้ถ่ายมาค่ะ เน้นถ่าย vlog เอาค่ะ

ทริปนี้เราไปเที่ยวเอง เน้นเจอเพื่อน เจอญาติ ก็เที่ยวบ้างตามที่เที่ยวได้
ที่นอนก็นอนบ้านญาติและบ้านเพื่อนเป็นหลักนะคะ
ประหยัดเงินไปได้มากเลยค่ะ ทริปนี้ใช้เงินถือได้ว่าน้อยมากสำหรับยุโรป 3 สัปดาห์
เพราะกินอยู่กับเค้าหมดเลย555
ส่วนไหนที่แพรวแจกแจงเรื่องค่าใช้จ่ายได้แพรวจะใส่ให้นะคะ
พร้อมแล้วมาเริ่มกันเลยค่ะ

วิดีโอ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

เพื่อความคมชัดกรุณารับชมแบบ HD

รายละเอียดการท่องเที่ยวและเดินทางแพรวจะเขียนไว้ให้อ่านด้านล่างนะคะ
ขออภัยหากรูปไม่ชัดเพราะว่าแคปฯมาจากวิดโออีกทีค่ะ

การเดินทาง
ทริปนี้แพรวแพลนล่วงหน้าประมาณ 3-4 เดือนค่ะ
ที่ว่าแพลนนี่คือแค่จองตั๋วเครื่องบินเลย
ไม่ได้ใส่รายละเอียดไว้มากว่าวันไหนๆจะต้องทำอะไร
แต่ที่รู้แน่ๆคือ อยากเที่ยวปารีส ประมาณ 5-7 วัน
แล้วที่เหลือจะทำอะไร ใครจะพาไปไหนก็ได้ ตามสบายเลยค่ะ555
ทริปนี้แพรวบินสายการบิน Etihad Airways ไปเปลี่ยนเครื่องที่อาบูดาบี
ตั๋วไป-กลับ ราคาอยู่ที่ 2 หมื่นนิดๆ
ปกติแพรวจะบินตรง นี่เป็นครั้งแรกที่ลองบินแบบเปลี่ยนเครื่องเพราะอยากใช้เงินน้อยที่สุด
ถ้าบินตรงจะมี 2 สายการบินให้เลือก คือ การบินไทย และ Airfrance
บินตรงกลับเปลี่ยนเครื่องราคาก็จะต่างกันอยู่ราวๆหมื่นบาทค่ะ
นอกจากว่าจะซื้อตั๋วช่วงโปรฯได้นะคะ
แต่เวลานะ เร็วกว่ากันเยอะเลยค่ะ
บินตรงฮึ้บเดียว 11-12 ชม. แต่เปลี่ยนเครื่องจะอยู่ที่ 6 ชม. 2 ไฟล์ท
บวกเวลาลำใยต้องรอเครื่องอีก 3-4 ชม.ที่อาบูดาบี รวมๆแล้ว 16 ชม.ได้
ไม่รวมเวลาเดินทางไปสนามบินและต่อคิวตม.ที่ย๊าวยาวอีกนะคะ
ถึงปารีสก็ช่วงเช้าค่ะ
ที่สนามบิน CDG จากสนามบินจะเข้าปารีสหลักๆก็จะมีแท็กซี่
ซึ่งราคาจะอยู่ที่ประมาณ 60 euro แล้วก็ รถไฟ RER B (ราคาประมาณ 10 euro)

***ปารีส (รอบแรก)***
คือวันแรกที่มาถึงเราป่วยมาจากเมืองไทย ไอแบบเกรงใจคนบนเครื่องบิน
ดีนะตอนนั้นยังไม่มีการระบาดของโคโรน่า ไม่งั้นงานงอกแน่ๆค่ะ
วันแรกไม่ได้ถ่ายวล็อกมาเพราะสภาพเราย่ำแย่มาก555
พอมาถึงฝรั่งเศสแพรวมาอยู่ปารีส 2 วันค่ะ
นอนบ้านญาติซึ่งอยู่แถว Belleville-Pyrenees (แบลวิล-ปีเรเน่)
แถวนั้นจะเป็นละแวกบ้านคน มีคนอยู่อาศัยเยอะ ร้นค้าก็เยอะค่ะ
แต่แถวนั้นจะเป็นปารีสที่ไม่หรูนะคะ เป็นแถบคนอยู่
ปารีสแบบในฝัน ใน postcard จะอยู่แถบลงมาใกล้แม่น้ำ Seine (แซน)
ซึ่งแพรวจะพาไปในลำดับถัดไปค่ะ

(ขอขอบคุณรูปจาก google)

สถานที่ท่องเที่ยวหลักๆในละแวกนั้นก็จะมี

Buttes Chaumont (บุ๊ตโชมง)

เป็นสวนสาธารณะอยู่บนเนินเขาเตี้ยๆกลางปารีส
ตรงนั้นจะมีน้ำตก มีหน้าผา แล้วมีหออยู่ข้างบน
จากตรงนั้นจะมองเห็นปารีสได้ค่อนข้างไกลเลยค่ะ
สวนค่อนข้างใหญ่ คนก็จะไปเดินเล่น วิ่งออกกำลังกาย
ช่วงหน้าร้อนก็จะมีพวกนักเรียนนักศึกษา ครอบครัว ไปปิกนิค นอนอาบแดด
บางทีก็มีดีเจเปิดเพลงด้วย ได้อารมณ์ซัมเมอร์สุดๆ

แต่แพรวไปช่วงหน้าหนาวค่ะ มืดเร็วมาก
อากาศไม่ได้เป็นแบบในภาพประกอบนะคะ
มันหนาวและเทามากค่ะ ถ่ายรูปออกมาไม่ได้แบบนี้หรอกนะคะ

(ขอขอบคุณรูปจาก google)

***Normandie***

จากปารีสไป Normandie (นอร์มังดี) ก็ขับรถกันไปค่ะ
ใช้เวลาประมาณ 2 ชม.กว่าก็ถึงบ้านที่ Angiens (อองเจียง) ระยะประมาณ 200 กม.
เยื้องขึ้นไปทางตะวันตกเฉียงเหนือติดทะเล ตรงข้ามกันโซน Brighton ของอังกฤษค่ะ
แถวนั้นก็จะมีข้ามเรือเฟอร์รี่ไปอังกฤษได้ที่เมือง Dieppe (ดีเอป) ใกล้ๆกัน

(ขอขอบคุณรูปจาก google)

โซนนี้ของ Normandie จะเป็นที่นิยมในช่วงหน้าร้อน
เพราะว่าติดทะเล แถวนี้ก็จะโด่งดังเรื่องความสวยของหน้าผาติดทะเล
ใน Veules-les-Roses (เวิล เล โรส) แล้วก็ Saint-Valery-en-Caux (แซง วาเลอรี ออง โก)
พื้นที่ก็จะเป็นเนินเขาเตี้ยๆ แล้วพอติดทะเลก็จะเป็นหน้าผา
แล้วก็ชายหาดก้อนหิน วิวก็จะสวยงาม
เค้าจะปลูกพืชเช่นพวก beetroot เพื่อทำน้ำตาลค่ะ

แต่แพรวไปหน้าหนาวค่ะ ไม่มีอะไรให้สวยงามทั้งนั้น555
หนาวและลมแรง ท้องฟ้าก็จะเทาๆ

กิจกรรมช่วงอยู่บ้านก็ไม่มีอะไรมากค่ะ เจอเพื่อน เจอญาติ
ทำกับข้าว อยู่บ้านเลี้ยงแมว555 ไม่มีอะไรให้ถ่ายมาเท่าไร
ที่พอจะน่าสนใจก็จะมีไปเดินซื้อของเข้าบ้านตามที่เห็นในวิดีโอ
แล้วก็ตกแต่งต้นคริสมาสต์ นิดหน่อยเท่านั้นเอง
แล้ว 1 สัปดาห์ก็ผ่านไปอย่างรวดเร็วค่ะ

ไวน์ที่ฝรั่งเศสมีให้เลือกเยอะมากจริงๆค่ะ
แต่ที่คนชอบบอกว่าไวน์ที่ฝรั่งเศสถูกกว่าน้ำนี่ไม่จริงนะคะ
จากประสบการณ์ส่วนตัว ไวน์ที่รสชาติพอรับได้จะอยู่ที่ 10 euro ขึ้นไปค่ะ
แบบดีเลยก็จะอยู่ที่ราว 20 euro บวกลบแล้วแต่นะ
ถูกกว่านั้นตัวใครตัวมันนะคะ ไม่อร่อยก็ปลอบใจตัวเองว่า ตามราคาค่ะ555

ตกแต่งต้นคริสมาสต์ซักหน่อย บรรยากาศเทศกาลต้องมา

***ปารีส(รอบ 2)***

สัปดาห์ที่สองแพรวเข้ามาปารีสค่ะ
ด้วยความประท้วงนะคะ ขนส่งมวลชน strike คือ เดินทางลำบากมากๆ
รถไฟมีแบบ 1/5 ซื้อตั๋วล่วงหน้าไม่ได้ ต้องดูแบบคืนนี้แล้วพรุ่งนี้ไปเลย
เพราะว่ามันยกเลิกเยอะมากค่ะ

ขับรถจาก Angiens มาขึ้นรถไฟที่เมือง Yvetot (อีฟโต) ใช้เวลาประมาณ 2 ชม.เข้าปารีส
ผ่าน Rouen (รูออง) แล้วก็เข้าปารีสไปจอดที่สถานีรถไฟ Saint Lazare (แซง ลาซาร์)

ความผีเกิดเมื่อไม่มี metro ไม่มี  bus ค่ะ
ทั้งปารีสมีรถไฟใต้ดินวิ่งอยู่ 2 สายคือ สาย 1 และ 14 ซึ่งเป็นสาย auto ไม่มีคนขับ
เราเคยได้ยินกันมาว่าคนที่ปารีสไม่ nice ใช่มั้ยคะ
เจอช่วงนี้ไปคูณไปเลย 4 เท่าค่ะ คนมันเครียดนะคะ
จะออกไปทำงานจากที่เคยใช้เวลา 30 นาที อาจเป็น 2 ชม.ได้
เพราะอาจต้องเดินเท้า ไม่ก็ scooter ไฟฟ้า ไม่ก็ Uber ไป ซึ่งแพงมากอยู่แล้ว
bus ก็มีแบบไม่กี่คันค่ะ แน่นเป็นปลากระป๋องทุกคันแถมต้องรอรถนานอีกต่างหาก
เอาเป็นว่าในท้องถนนนั้น คนเกรี้ยวกราดค่ะ ขับรถก็เกรี้ยวกราด
บีบแตรกันอย่างเปิดเผยให้รู้เลยว่าตรูอารมณ์ไม่ดี น่ากลัวค่ะ555

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่