แต่งห้องเเบบโจศักดิ์-สมมุติว่า ถ้าโจไม่ได้อยู่ห้องใต้หลังคา เเต่ได้อยู่ห้องที่คุณรุจเตรียมให้แต่เเรก(ขนาด1x5m )

จขกท.ชอบพี่ซันนี่และมีช่วงปีที่เเล้วคิดถึงซี่รี่ย์นี้มากๆ ถึงขั้นเอาไปจินตนาการต่อ ถ้าทุกคนที่ได้ดูภาคนี้ในep.แรกคงจำกันได้ว่า คุณรุจเตรียมห้องขนาด 1X5m.ให้พี่โจอยู่ ซึ่งถือว่าแคบมากๆ(แต่ค่าเช่า20บาทต่อเดือนก็ถือว่าเหมาะสมกับฐานะเฮียโจในตอนนั้นจริงๆ 😂)จนพี่โจเองประชดด้วยการนอนมันทั้งยืนให้เห็นแบบภาพcover และแอบหนีขึ้นฝ้าไปนอนห้องใต้หลังคาของห้องนี้ในที่สุด แต่...จุดนี้เเหละที่น่าสนใจตรงที่ใครๆก็คิดว่าน่าจะอยู่ไม่ได้ ใช่ไหม? แต่เอาเข้าจริงๆถ้าโจต้องอยู่จริงๆละ มันจะเป็นยังไง ? ในกระทู้นี้จขกท.โดยขอสวมบทบาทเป็นพี่โจศักดิ์ ลองจินตนาการ เล่นๆว่าพี่โจจะเเต่งห้องออกมายังไง มาดูกันคร้าบ (เสียงพี่โจ) 
ภายใต้เงื่อไขที่จินตนาการเล่นๆว่า
-สมมุติ  ถ้าโจไม่ได้อยู่ห้องใต้หลังคา เเต่ได้อยู่ห้องที่คุณรุจเตรียมให้แต่เเรก(ขนาด1x5m )
-สมมติ โจมีเงินพอจะrenovateห้องได้ประมานนึง
-สมมติ คุณรุจยอมให้renovateห้องนี้ได้ 
คุณคิดว่าห้องของโจจะออกมาหน้าตายังไง?"
plan ห้องโจ อันนี้จขกท. จินตนาการว่า ห้องนี้ควรยกฝ้าขึ้นทำเป็น 2ชั้น เพื่อให้โจนอนเล่นใต้ห้องหลังคาได้ แต่ยังคงใช้เเนวห้องเดิมคือ 1x5 เมตร
โดยเว้นพื้นที่ double space ไว้ด้านหน้าเพื่อที่จะได้ดูไม่อีดอัด เเละเป็นส่วนเชื่อมต่อบันไดลิงไปยังด้านบนด้วย
และเเน่นอน ใน plan เราใส่ห้องน้ำให้โจด้วย โจจะได้ไม่ต้องไปเข้าห้องธิดาอีก นอกนั้นคือตามฟังก์ชั่นเพิ่มเติมที่สเปคเลย

เนื่องจากเป็นห้องที่ไม่มีช่องหรือหน้าต่างเลย เราเลยเพิ่มช่องเเสงที่หลังคาเเละช่องหน้าต่างที่ห้องน้ำ

มุมชั้นสองหรือชั้นลอบของพี่โจ ปีนขึ้นได้ด้วยบันไดลิง ชั้นสองจะมีเเค่ที่นอนเเละที่ตากผ้าน้อยๆอยู่เเถวๆหัวที่นอน ฟังก์ชั่นอาจจะไม่ถูกหลักความเป็นจริงนะคะ อย่างที่บอก เราเอาฮาเลยค่ะ คิดเเทนโจเลยว่าห้องโจจะเป็นยังไงกับพื้นที่ห้องเท่านี้
(รูปมุมมองอาจจะหลอกตานะคะ เราถ่ายผนังออกแล้วเพื่อให้เห็นกันชัดๆ)

อันนี้เป็นมุมมองที่เปิดประตูห้องโจมาเเล้วเจอค่ะ หน้ากว้าง1 เมตรของเเท้จ๊ะพี่น้องงงง

รูปสุดท้ายนี้เป็นข้อมูลรวบรวมของเเต่งห้องของโจค่ะ เผื่อใครสนใจอยากรู้หรอหาซื้อตาม
จบเเล้วค่ะ
ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ ติชมพูดคุยกันได้นะคะ เป็นกระทู้เเรกของจขกท. เรามีโอกาสได้ทำเพจเกี่ยวกับการตกเเต่งง่ายๆกับต้นไม้เป็นงานอดิเรกค่ะ ใฝฝันว่า อยากจะใส่ content นี้เข้าไปด้วย เพราะ เราชอบพี่ซันนี่มากๆ เเละชอบดูซีรี่ย์นี้ ตั้งเเต่ตอนเรียนมหาลัย ดูวนไปไม่รู้กี่รอบต่อกี่รอบก็ยังไม่เบื่อ
หากใครสนใจติดตามเราต่อได้ที่นี้นะคะ FB : Eleplant (elements & plants)
https://web.facebook.com/Eleplant-100402608193832/?_rdc=1&_rdr
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่