[CR] รีวิวเครื่องฟอกอากาศ Stadler Form Viktor หลังใช้ 3 สัปดาห์

เริ่มจากเดือนที่แล้วไปบ้านเพื่อนครับ เห็นกล่องเครื่องฟอกวางอยู่ ชตาทเลอร์ฟอร์ม ชื่อเยอรมัน ยี่ห้อไม่คุ้นหูเลยแฮะ เลยหยิบกล่องขึ้นมาดู เห็นข้างกล่องมีรูประบบกรองแบบเว่อวังดี แบรนด์สวิสเสียด้วย ท่าทางจะแพง เลยถ่ายรูปรูปกล่องไว้แล้วกลับไปหาข้อมูลในเน็ต เพราะกำลังว่าจะซื้อเครื่องฟอกอยู่พอดี

ตกอีกวันไปอ่านรีวิวในลิ้งนี้ https://www.thanop.com/stadler-form-viktor-review/ แล้วว้าวกับระบบมาก ช่วงนั้นเซ็นทรัลออนไลน์จัดโปรตรุษจีนอยู่พอดี  4,690 บาท (ตอนแรกตกใจนะ แบรนด์สวิส ระบบไฮเทค ราคาพอเสี่ยวหมีเองหรอ) คำนวณค่าดูแลรักษาแล้วน่าจะถูกกว่าเสี่ยวหมี ด้วยความที่มันจะหมดโปรตรุษจีนแล้ว ก็เลยกดสั่งเลย

วันที่ของมาส่งดี๊ด๊ามากครับ มันดูแพงมาก แต่ผ่านไปซักไม่กี่วันอารมณ์เห่อของใหม่เริ่มหาย  ความกังวลเริ่มเกิดขึ้นแทน ว่ามันจะจับฝุ่นได้จริงหรอว้า จะคุ้มค่าตังค์หรอว้า เพราะกล่องกรองมันโล่งมาก อากาศไหลผ่านได้ปรื๊ดเลย  วันนี้ครบสามสัปดาห์ก็เลยลองแกะกรองมาส่องดู (ที่บ้านใช้วันละ 10 ชั่วโมงครับ)

เริ่มจากกรองชั้นแรก กรองหยาบครับ

ต่อไปเป็นกล่องกรอง HPP ซึ่งเป็นหัวใจของเครื่องนี้ รูปนี้ถ่ายจากด้านล่างครับ เพราะด้านบนแผ่นโลหะยังสะอาดอยู่เลยแทบไม่มีฝุ่นจับ

ภาพที่เห็นเป็นที่น่าพอใจทีเดียวครับ จากนี้ผมก็จัดการเอาน้ำฉีดๆ แผ่นโลหะก็กลับมาใสสะอาดเหมือนเดิมแล้วครับ 

พอล้างน้ำเสร็จ ก็จัดการเปิดเครื่องฟอกที่ความแรงสูงสุด แล้วเอากล่อง HPP ไปวางเพื่อทำให้แห้ง ก่อนที่จะนำไปใส่คืนที่เดิมครับ
ทางแบรนด์เคลมว่ากล่อง HPP นี้ใช้งานได้ยาวสามปีครับ แค่ถอดมาล้างน้ำเป็นครั้งๆเท่านั้น 
กล่องนี้ที่ตัวแทนจะหน่ายไทยขาย 1500 ครับ แต่ถ้าไปซื้อที่ยุโรปก็ตกประมาณแปดเก้าร้อย

จบการรีวิว
ชื่อสินค้า:   Stadler Form Viktor
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่