ขอถามเกี่ยวกับการซ่อมตัวถังครับ ว่าแบบนี้ถูกต้องไหม (ป.1ซ่อมศูนย์ วิริยะ)

ก่อนอื่นขอให้ช่วยดูรูปบาดแผลที่นำเข้าไปซ่อมนะครับ รถของแม่ครับ Suzuki Ciaz

คำถามคือ ทางประกันอนุมัติให้เปลี่ยนชิ้นส่วน เพราะเป็น ป.1 ซ่อมศูนย์
แต่วันรับรถ ได้รับแจ้งจากทางศูนย์ว่า ต้องรออะไหล่นาน จึงซ่อมให้ไปก่อน ยังไม่ได้เปลี่ยนให้
(แต่ไม่มีการแจ้งก่อนเลย ทั้งที่จริงๆผมรอได้นะถ้าเขาบอกว่าต้องรออะไหล่ คือทำไปเองเลย)
**ขออนุญาตสงวนชื่อศูนย์ไว้ก่อนนะครับ เพราะผมแค่อยากมาถามว่าศูนย์ทำถูกต้องแล้วหรือไม่ ถ้ามั่นใจแล้วว่าเขาทำไม่ถูกเดี๋ยวจะมาเปิดเผยชื่อศูนย์ให้ครับ

พอเป็นแบบนี้ ทางผมจึงยังไม่เซ็นเอกสารรับรถ และต้องการให้เขาทำให้เรียบร้อย เพราะจริงๆมันมีอีก 1 ชิ้น คือกันชนหลังที่เขาลืมทำสีให้
(อันนี้เขายอมรับว่าลืมจริงๆ ดูใบเคลมไม่ละเอียด) ไม่เป็นไรพลาดกันได้ ประเด็นนี้ไม่ว่ากัน แค่ทำให้ก็จบ

แต่ทางศูนย์แจ้งว่า ถ้าจอดทิ้งไว้ก็ยังต้องรออะไหล่อยู่ดี ประมาณ 15 วัน
เจ้าหน้าที่บอกว่า ให้เอารถออกมาใช้ก่อนระหว่างรออะไหล่ก็ได้ เมื่ออะไหล่มาแล้ว ก็ค่อยเอามาทำอีกรอบ พร้อมทำสีกันชนหลังด้วยเลยทีเดียว
โดยยังไม่ต้องเซ็นชื่อรับรถ ทางผมก็โอเค เอารถออกมาใช้ โดยไม่ได้เซ็นเอกสารอะไรเลย

ผ่านมาไม่นาน มีผู้ที่เป็นเหมือนผู้จัดการศูนย์ (ไม่แน่ใจเหมือนกัน) ทักมาทางไลน์ แจ้งว่า
เขาซ่อมให้ถูกแล้ว เขาได้ทำการตัดปะชิ้นส่วนนี้ (ตามรูป)

เขาบอกว่าการซ่อมแบบนี้ถูกต้องแล้ว เหมือนต้องการจะปิดจ๊อบชิ้นส่วนนี้ไป แต่ทางผมสงสัย และข้องใจ เพราะพูดไม่เหมือนเจ้าหน้าที่อีกคนที่มาบอกเราตอนเราไปรับรถ
จึงได้โทรเช็คกับทางวิริยะ เจ้าหน้าที่บอกว่าชิ้นส่วนนี้อนุมัติเปลี่ยน ไม่ใช่อนุมัติซ่อม

คำถาม
ถ้าเอาตามที่ผมเข้าใจคือ ศูนย์ต้องเปลี่ยนให้ผมทั้งชิ้น ไม่ใช่การซ่อมแบบตัดปะแบบนี้ ถูกไหมครับ?
แบบนี้ศูนย์ทำไม่ถูกต้อง ใช่ไหมครับ? หรือว่าถูกต้องแล้ว? 
คือผมไม่ทราบว่าแบบไหนกันแน่ที่ถูกครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบพระคุณไว้ล่วงหน้าครับผม

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่