วัณโรค

กระทู้คำถาม
อยากจะถามเรื่องวัณโรค 

พอดีผมเป็นวัณโรค น่าจะติดมาจากคนอื่น เพราะผมทำงานที่ต้องอยู่ใกล้ชิดคนอื่นตลอด ละมีอาการไอตลอดๆ   

ตอนที่คิดว่าเริ่มเป็น ตอนแรก มีอาการ แบบเหมือนมีอะไรติดคออยู่ตลอดเวลา ตกกลางคืนไข้ขึ้น หนาว แต่เหงื่อออก นอนได้นิดเดียว เพราะต้องตื่นมาเพราะมีเหงื่อที่ตัวออก (เยอะ) แล้วน้ำหนักลดลงแบบเร็วมากๆ แต่ตอนแรกไม่เอะใจอะไร เป็นอย่างงี้อยู่สอง สาม เดือนกว่าๆ จนมีวันนึงได้ไอออกมา ละคิดว่าเสมหะ แต่พอไปบ้วนออก ก็มีเลือดออกมาเป็นก้อน เลยไปหาหมอ ก็พบว่าเป็นวัณโรค 

แต่เรื่องที่อยากถามคือ ผมได้ไปตรวจ ละหมอให้รับยามากินทุกสอง สามอาทิต ผมกินได้ 3-4เดือน แต่ผมไม่ได้กินยาต่อ เพราะได้ไปต่างจังหวัดเลยขาดยา แล้วผมไม่ได้ไปเอายามากินต่อ แต่คืออาการผมดีขึ้น ไม่มีเหงื่อตอนกลางคืน ไม่รู้สึกหนาว ไม่มีไข้ คือไม่มีอาการอะไรเลย แทบจะปกติทุกอย่าง  แต่เลือดยังมีอยู่(เฉพาะตอนสูบบุหรี่หนักๆ)  แต่ผมให้แฟนที่อยู่ด้วยกันตลอดไปตรวจก็ไม่ติดจากผม  แต่คือผมอยากรู้ว่าควรไปหาหมอ ละเอายามากินต่อมั้ย

ขอคำแนะนำหน่อยครับ  ถ้ายังต้องกินต่อผมจะได้ไปเริ่มรักษาใหม่🙏🏼🙏🏼🙏🏼🙏🏼🙏🏼🙏🏼🙏🏼🙏🏼
แสดงความคิดเห็น