ครั้งหนึ่งเคยติ่งดาราฟิลิปปินส์เข้าไปดูถ่ายทำที่ห้องอัดรายการ ได้อะไรมากกว่าที่คิด :)

ย้อนกลับไปเมื่อปี 2014 เราจองตั๋วไปเที่ยวมะนิลา (ฟิลิปปินส์) คนเดียวค่ะ ชวนเพื่อนก็ไม่มีใครไปด้วยเลย จากกระทู้นี้ค่ะ https://pantip.com/topic/31950832

กลัวมากกกกตอนนั้น ทำแผนไว้เยอะมาก ปริ้นทั้งแผ่นที่ ประโยคภาษาอังกฤษ และที่เที่ยวไว้เต็มไปหมด แต่ก็ทำแผนสำรองไว้ด้วย เผื่อจะไปเจอดาราที่เราชอบ 555555

เนี่ย.. วันสุดท้ายคือเราต้องเดินไปที่สนามบินคนเดียว แบตมือถือหมด ใช้เวลาเดิน 3 ชม. 55555 ไม่อยากโดนแท็กซี่หลอก 5555555555 เรื่องร้าย ๆ เราขอข้ามไปดีกว่า ขอเล่าเรื่องราวการตามดาราต่อค่ะ 55555

*ดาราที่เราชอบชื่อ "Robert Marion Eusebio Domingo" หรือ Robi Domingo ต่อไปนี้เราขอเรียกว่า "พี่โรบี้" นะคะ 55555

ตอนนั้นช่วงปี 2011 นั่งฟังเพลงใน Youtube ไปเรื่อย ๆ จนไปเจอคลิปรายการ Big Brother ของฟิลิปปินส์ค่ะ เลยหาข้อมูลว่าเขาเป็นใคร ชอบมากกกกกก เราคิดว่า ในชีวิตนี้เราจะมีโอกาสไหมนะที่เราจะได้เจอพี่เขา 5555555 เป็นฝันลม ๆ แล้ง ๆ มากค่ะ ก็ได้แค่เซฟรูปเก็บไว้เหมือนคนบ้าดาราทั่วไป

ก่อนหน้าที่เราจะไป เรารู้ว่าเขามาเที่ยวที่เมืองไทยกับครอบครัว อินบ็อกไปหาแฟนเพจเขาว่า รู้ไหมว่าเขาจะไปเที่ยวไหนบ้าง เราอยากเจอบ้าง คือแอดมินที่โน่นเขาสนิทกับพี่โรบี้มาก เหมือนว่าที่ฟิลิปปินส์สามารถเข้าถึงดาราได้ง่ายค่ะ แอดมินคนนี้สามารถแชทคุยกับพี่โรบี้ได้ตลอดค่ะ แต่เขาบอกเราแค่ว่า เขาก็ไม่รู้เหมือนกัน ขอให้เราโชคดี ขอให้เจอ 55555 สุดท้ายไม่เจอออ T_T

จนมาถึงวันที่เราตัดสินใจไปเที่ยวฟิลิปปินส์คนเดียว (พ.ค. 2014) ครั้งแรกที่เที่ยวต่างประเทศและนั่งเครื่องบินคนเดียว ภาษาก็ไม่ได้ ปริ้นเอกสารติดตัวไปเพียบ พอไปถึงจริง ๆ หลัง 6 โมงเย็นเราไม่กล้าออกไปไหนเลยค่ะ เพราะอ่านรีวิวหลาย ๆ ที่เขาบอกว่ามันอันตราย สุดท้ายก็เหมือนนอนเล่นเกม เล่นเนตอยู่ในโรงแรมในคืนแรก เราเลยลองอินบ็อกทักแอดมินเพจพี่โรบี้ไปค่ะว่า ตอนนี้เราอยู่ที่มะนิลานะ อยากรู้ตารางงานของพี่โรบี้ในช่วงเวลาที่เราอยู่ที่นี่ เราจะมีโอกาสได้เจอเขาไหม ตามห้างหรือที่ไหนก็ได้ 55555555555

แอดมินตอบกลับมาประมาณว่า ตัวเขาเองไม่ได้อยู่เมืองมะนิลา เขาอยู่ Davao แต่ว่าจะมีการถ่ายรายการที่ห้องส่ง เราอยากไปไหม ถ้าไปให้ส่งหน้าพาสปอร์ตไปให้เขา เขาก็นัดวันเวลาที่มีการถ่ายทำกับเราค่ะ และบอกอีกว่าจะฝากน้องแฟนคลับคนอื่น ๆ ให้มาดูแลเรา

เราไปถึงก่อนเวลาประมาณ 2 ชั่วโมง 5555 ตื่นเต้นขนาดไหนคิดดู 55555555 ไปถ่ายรูปหน้าบ้าน Big Brother ก่อนค่ะ

ใกล้ถึงเวลาก็เดินไปที่ทางเข้าของสถานที่ถ่ายทำค่ะ คือ ช่อง ABS-CBN มีรปภ.และเจ้าหน้าที่มายืนที่ประตู ถือใบรายชื่อคนที่มีสิทธิ์จะเข้าไปได้ ลุ้นมากกกก กลัวไม่มีชื่อตัวเอง คล้ายกับการเข้าผับเลยค่ะ ตรวจบัตรประชาชน ของเราให้ดูพาสปอร์ตแทน สุดท้ายก็มีดีใจมากกกกกก ใครไม่มีชื่อก็ต้องยืนอยู่ด้านนอก

เข้ามาแล้วเขาให้ยืนต่อแถว แบ่งเป็นกลุ่มแฟนคลับดาราแต่ละคน แบ่งตามรายการโทรทัศน์หรือห้องส่งที่ต้องเข้าด้วยค่ะ

แถวพี่โรบี้เรา (น้องเสี้อเขียว) 55555555 มีไม่ถึง 10 คนค่ะ น่าเอ็นดู 55555555 กลุ่มอื่นยาวเหยียด มีตัดเป็นสองแถวด้วย

เดินเข้ามาข้างในแล้วก็ยังต้องรอ จากภาพกำลังเดินไปจุดคัดกรองที่ 2 ค่ะ 

จุดคัดกรองที่ 2 ก่อนจะได้เข้าไปในบริเวณโถงห้องส่ง (ห้องถ่ายรายการ)

ชักภาพเป็นที่ระทึกค่ะ กลุ่มน้อง ๆ แฟนคลับ คุยกันแบบงู ๆ ปลา ๆ มาก 555555 เรายิ้มไว้ก่อนเลย เราแปลไม่ออก 555555555555555555 ภาษาอังกฤษก็ไม่ได้แล้ว สำเนียงยังเป็นตากาล็อคอีกค่ะ 5555 น้อง ๆ เด็กกว่าเราประมาณ 6-10 ปีเลยค่ะ พ่อแม่มาส่งกัน (ตอนนั้นเราอายุ 24 ปี)

ได้เวลาเดินเข้าห้องส่ง ตื่นเต้นนนนสุด ๆๆๆๆๆๆ น้ำตาเราพร้อมจะไหลตลอดเวลา 

จนนนนนนนนนนน......พี่โรบี้เดินมาถามว่าคนไหนคนไทย T_T เราก็ยกมือ เขาก็เดินเข้ามากอดเราเลยค่ะ (ที่ฟิลิปปินส์ไม่ถือเรื่องแตะเนื้อต้องตัวผู้หญิงค่ะ) ตอนนั้นเราตกใจมากกกก ไม่คิดว่าเขาจะเข้ามากอด จากดีใจเลยเกร็งไปหมดเลย 55555555 กลิ่นน้ำหอมนี่ติดจมูกเราแบบฟินนน  เขาพูดอะไรไม่รู้มารัว ๆ เราได้ยินแต่คำว่า Thank you แฟนคลับคนอื่น ๆ ก็หัวเราะ เห็นหน้าเราช็อกมาก 555 

พอเข้ามาในห้อง รปภ. ก็จัดแจงที่นั่ง และยืนคุม รอบทิศเลยค่ะ 3 นาย 55555 ระหว่างการถ่ายทำต้องคอยปรบมือ คอยกรี๊ดด้วยค่ะ เป็นหน้าม้า 5555555555 ช่วงพักเบรกหรือช่วงที่มีดาราท่านอื่นเดินผ่านมา (แค่เดินผ่านมาในห้องเฉย ๆ) ทุกคนก็จะลุกและจะตามไปถ่ายรูป 5555555555555 จนรปภ.ก็จะดุบอกให้นั่งอยู่กับที่ ห้ามไปไหน ห้ามส่งเสียงดังเข้าไประหว่างถ่าย เราไม่มั่นใจว่าเป็นรายการสดรึเปล่านะคะ เพราะถ่ายไปไม่ได้มีสั่งคัต มีแค่พักเบรกโฆษณา 

ระหว่างพักเบรก เขาก็ยืนดูจอค่ะ แล้วพูดออกไมโครโฟนมาที่เราว่า Thank You ในภาษาไทยต้องพูดว่าอะไร 5555555555555555555 เรางี้ต้องลุกขึ้นยืนตะโกนตอบกลับไป เขาก็พูดมาในไมโครโฟนว่า "ขอบคุณ" 

จบจากการถ่าย พี่โรบี้ก็ลงมาให้ถ่ายรูป (^w^)

ทำหน้าไม่ถูกเลย 555555 

ฝันที่กลายเป็นจริงมาก ๆ เรารู้สึกดีมาก คิดไม่ผิดที่มาเที่ยวที่นี่เลยค่ะ นอกจากจะรู้ว่าฟิลิปปินส์ไม่ได้อันตรายอย่างที่คิด แล้วยังได้มิตรภาพดี ๆ จากกลุ่มแฟนคลับ

เพราะในปี 2015 พี่โรบี้มาถ่ายรายการที่ไทย (เชียงใหม่ - เชียงราย) แฟนคลับเขาก็แชทไปถามพี่โรบี้ให้เราค่ะว่าพักอยู่โรงแรมอะไร มีแพลนจะไปไหนบ้าง 5555555555555 เราตามไปดักรอที่โรงแรมแล้ว แต่ว่าเขาไม่กลับมาซะที เพื่อนเราอยากมาเห็นด้วยค่ะ 55555 แต่รอไม่ไหว ต้องกลับก่อน สุดท้ายเราก็ไปดักเจอที่สนามบินเชียงราย (10 โมง) ก่อนเขาจะบินกลับค่ะ อันนี้ก็ลุ้นมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก เราเช่ารถแบบมีคนขับจากเชียงใหม่ไปตอนตี 5 เพราะเราไม่รู้ว่าเขาจะกลับไฟล์ตไหน พอได้เจออีกครั้งนี้ เขาเลยให้หมวกมาเป็นของที่ระทึกต่อไป 5555

จนทุกวันนี้เรายังติดต่อกับน้องแฟนคลับอยู่เรื่อย ๆ ค่ะ เขาเพิ่งมาเมืองไทยเมื่อปีก่อน เราก็พาเขาไปเที่ยว เขาก็ขอบคุณแล้วขอบคุณอีก บอกอาหารไทยอร่อยมากกกก เรารู้สึกโชคดีและดีใจที่ได้เจอคนดี ๆ ในโลกที่โหดร้าย หัวเราะ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่