เนื้องอกในลำไส้ใหญ่

เนื้องอกในลำไส้ใหญ่(ระยะเริ่มต้น)สามารถรักษาให้หายขาดเลยได้มั้ยคะ คุณยายอายุ78ปีค่ะ แกมีอาการปวดมวนท้องค่ะที่นี้เราไปหาหมอที่คลีนิค หมอก็บอกว่าน่าจะเป็นลำไส้อักเสบก็ให้ยามากิน แต่ก็ไม่เห็นผลค่ะ เลยไปหาหมอที่ร.พเอกชล หมอเอกชลแนะนำให้ลองส่องกล้องดูค่ะ แต่แม่ไม่ค่อยอยากให้ทำเท่าไหร่เพราะมันทรมานค่ะต้องงดน้ำงดอาหารเป็นเวลานานกว่าจะถึงเวลาส่องกล้องค่ะ ที่นี้หมอเลยแนะทำให้ลองไปทำทีซีสแกนดูก็ได้ค่ะเราก็พาแกไปค่ะ ค่าใช้จ่ายทั้งหมดอยู่ที่11,500บาทค่ะ ผลตรวจออกมาพบว่ามีก้อนเนื้อขนาด4.2ซม.อยู่ในลำไส้ใหญ่ค่ะ เราตกใจมากกลัวว่าจะเป้นมะเร็ง แต่หมอก็บอกค่ะว่าไม่ใช่มะเร็ง เราหาข้อมูลในกูเกิ้ลก็ขึ้นเป็นมะเร็งหมดเลยเครียดมากค่ะตอนนี้ มีวิธีเดียวที่จะเอาก้อนเนื้อนี้ออกมาได้คือการผ่าตัดเท่านั้น เราเลยปรึกษากันกับคุณแม่กับลุงว่าจะทำไงดี ก็มีคนแนะนำหมอที่ศิริราชเป็นการผ่าตัดแบบส่องกล้องค่ะค่าใช้จ่ายทั้งหมดประมาณ250,000-300,000บาท ค่ะ แม่กับลุงก็ตกลงจะทำค่ะ เราอยากทราบว่าถ้าทำแล้วจะหายขาดมั้ยคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่