ต่อมน้ำเหลืองอักเสบ อีกนานไหมกว่าจะยุบ !!!!!

สวัสดีค่ะ เรามีอาการเจ็บที่หลังใบหูข้างขวา แล้วมีปุ่มนูนออกมา ลักษณะยาวเล็กน้อย ประมาณเมล็ดถั่ว เราจึงตัดสินใจไปหาหมอ หมอบอกว่าเป็นต่อมน้ำเหลืองอักเสบ (ยังไม่เป็นฝี) จึงให้ยามาทานเป็นยาอะม็อกซีซิลลิน+คลาวูลาเนต และไอบูโพรเฟน พอกินยาอาการที่หูของเรามันก็ยังปวดอยู่นิดๆ มันนุ่ม ไม่แข็ง และมีอาการคันเล็กน้อย 
-----------------
อยากทราบว่าอีกนานไหมกว่ามันจะยุบ และหายเป็นปกติค่ะ 
แล้วมีวิธีรักษาที่เราสามารถทำได้เองบ้างไหมค่ะ....... ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่