ถ้าพ่อแม่ไม่จ่ายหนี้ หนี้สินจะตกทอดไปสู่รุ่นลูก?

สวัสดีค่า  ต้องขอออกตัวก่อนนะคะว่าเราไม่มีความรู้เรื่องกฎหมายเลยค่า

เมื่อช่วงต้นปี พ่อกับแม่เราโดนฟ้องจากศาล เนื่องจากเบี้ยวนัดชำระหนี้ โดยที่พ่อเราไปซื้อรถมือสองมาแต่ไม่ได้จ่ายค่ารถเป็นเวลาหลายเดือนแล้ว ครั้งนี้ไม่ใช่การทวงหนี้ครั้งแรก แต่มีการทวงและการตามหลายครั้ง จนเรื่องไปถึงศาล สรุปใจความได้ว่า

"ยอดหนี้ประมาณ 300,000 บาท ผ่อนเดือนละ 4,000 5,000  6,000 บาท  ปีที่ 1,2,3,ตามลำดับ พอปีที่ 4 ต้องจ่ายหนี้ที่เหลือทั้งหมด"

สถานะครอบครัวของเราตอนนี้ : พ่อกับแม่หย่ากันมานานแล้ว  ไม่มีสมบัติอะไร บ้านที่อยู่ก็เช่าอยู่

ถ้าเกิดว่าพ่อกับแม่เรามีการเบี้ยวนัด หรือ ไม่สามารถชำระหนี้ได้ตามที่ตกลงกับเจ้าหนี้ได้ และศาลไม่น่าจะยึดทรัพย์สินอะไรได้ (เพราะไม่มีอะไรแล้วจ้าา)

ถ้าเป็นแบบนี้แล้วหนี้จะตกมาสู่ทายาทไหมค่า ถ้าตกมาสู่ทายาทควรมีวิธีการรับมือหรือเตรียมพร้อมอย่างไรบ้างค่า

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ อมยิ้ม01
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่