ในช่วงวันที่ค่า PM2.5 นอกบ้านไม่สูง ถ้าไม่เปิดเครื่องกรองอากาศนานๆ ไส้กรองยังโอเคมั้ย อยากประหยัดค่าไส้กรอง..

ช่วงนี้รู้สึกว่าเช็คดูในแอป ค่าต่างๆเริ่มเป็นสีเขียว

เปิดเครื่องกรองอากาศในห้องก็ได้ค่าต่ำ บางทีลงไปถึง 001

อยากถามว่าเพื่อนๆยังเปิดเครื่องกรองอากาศทุกวันไหม
เพราะยิ่งเปิดชั่วโมงการใช้ไส้กรองก็ลดลงเรื่อยๆ เท่ากับต้องซื้อไส้กรองเร็วขึ้น
มันเป็นค่าใช้จ่ายที่ไม่น้อยเหมือนกัน
ในเศรษฐกิจแบบนี้อะไรประหยัดได้ ก็อยากจะประหยัดครับ
ถ้าเราอยากประหยัด เพื่อยืดอายุการใช้ไส้กรอง
เราเลือกเปิดเฉพาะวันที่ค่าสูง แบบนี้เพื่อนๆว่าจะโอเคมั้ยครับ 

แล้วถ้าไม่ได้เปิดนานๆ ไส้กรองมีโอกาสเสื่อมเอง เช่นฝุ่นไปเกาะข้างในอะไรแบบนี้มั้ยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่