สอบถามเกี่ยวกับกินยาคุมฉุกเฉินเม็ดที่ 2 ผิดเวลาค่ะ

สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า ถ้ากินยาคุมฉุกเฉินเม็ดที่ 2 ผิดเวลาไป24 ชม.จะมีผลในการคุมอยู่มั๊ยคะ เช่น เม็ดแรกทาน 19.00น. แต่เม็ดที่ 2 ทานอีกวันเป็นเวลา 19.00 น.เช่นกัน  พอดีเพิ่งใช้ครั้งแรกเลยสับสนกับเวลา เพราะตอนนี้ยังไม่มีเลือดคล้ายประจำเดือนออกมาเลยค่ะ ครบ 1 อาทิตย์แล้ว 

แล้วถ้า XXX หลังวันไข่ตกไปแล้ว 2 วัน จะสามารถมีการปฏิสนธิได้มั๊ยคะ ปกติ ปจด.แต่ละเดือนจะมาวันที่ 14 16 18 ไม่ห่างกันมาก แต่ละเดือนจะไม่ตรงกันค่ะ ก็ค่อนข้างสับสนกับระยะอันตราย ล่าสุดมาเมื่อ 16 มค.63 วันนั้น XXX วันที่ พุธ ที่ 5 -6 มค. แต่ก็กินยาไปวันที่ 6 ตอนเย็น 1 เม็ดช่วงเวลา 19.00 น. และก็สับสนกับเม็ดที่ 2 ค่ะ ไปกินผิดเวลา วันที่ 7ถัดมาก็ทานเวลา 19.00น. เพิ่งมาทราบว่าจริงๆต้องทาน 7 โมงเช้า 

กินยาผิดเวลาแบบนี้จะมีสิทธิ์ท้องรึเปล่าคะ  

เพราะเภสัชบอกว่าปกติจะมีเลือดคล้ายประจำเดือนออกมาหลังจากกินยาไป 1 อาทิตย์ ตอนนี้8 วันแล้ว ก็ยังไม่มีเลือดออกมา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่