ทำงานเกินเวลา ไม่มี OT วันหยุดนักขัตฤกษ์ เคยร้องขอไป แต่ไม่มีการอนุมัติ

เรื่องของเรื่องคือ ดิฉันเป็นพนง.ปฎิบัติการ ออกบูธ ทำงานตามเวลาห้างเปิด และ ปิด บางงานยืนประจำบูธคนเดียว
บริษัทสามารถทำได้หรอคะ แบบนี้ บริษัทสามารถอ้างว่าไม่มีนโยบายให้โอทีได้ไหม หรือผิดที่เราทำเกินเวลาเอง แต่แน่นอนว่า ถ้าเราไม่ทำ ห้างต้องโทรไปฟ้องบริษัทแน่ๆ ว่าเราปิดบูธก่อนเวลาห้างปิด และบริษัทได้รับความเสียหายแน่นอน แถมปีใหม่ที่ผ่านมา ก็ให้เราไปทำงาน ไม่ได้สองแรงด้วย สามารถฟ้องกรมแรงงานได้ไหมคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เริ่มง่ายๆ จาก "ไม่ต้องทำ OT ครับ"

หากผู้บังคับบัญชาไม่ได้สั่งให้ทำ OT, ก็ไม่ต้องทำครับ ทำ 8 ชั่วโมง (9รวมพัก) แค่นั้นพอครับ
ส่วนถ้า "ห้างต้องโทรไปฟ้องบริษัทแน่ๆ" ก็ให้ฟ้องไปครับ เพราะเราทำงานตามสัญญาจ้าง (หรือถ้าไม่มีสัญญาจ้าง ก็ทำงานตาม ก.แรงงานกำหนด)

ส่วนการได้ 2 แรง 3 แรงไม่ได้ขึ้นกับว่า เป็นวันอะไร, แต่ขึ้นกับว่า เป็นวันหยุดของเราไหม
ถ้าเป็นวันหยุดตามปฏิทินหยุดของเรา ก็ต้องได้ 2-3 แรง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่