จักรยานยนต์ จอดรถริมถนน ไม่มีเส้นห้ามจอด จอดซื้อของที่7-11 ออกมาเจอล็อคล้อ

ฉลองวันวาเลนไทน์ ได้รับความรักจากคุณตำรวจจราจรแต่เช้า.

วันนี้ผมขับรถมอเตอร์ไซด์มาทำงานตามปกติ ด้วยความหิว เห็น7-11อยู่ข้างหน้า รออะไรละครับ จอดริมถนนเลย แต่ด้วยผมไม่อยากทำผิดกฏจราจร ผมจึงเช็คก่อนว่ามันกีดขวางการจราจรไหม อยู่ตรงเส้นขาวแดงห้ามจอดหรือเปล่า จอดใกล้สัญญาญจราจร ใกล้ทางโค้ง หรือ ทางแยกไหม เมื่อดูดีแล้ว ผมจึงจอดแล้วพุ่งเข้า7-11อย่างรวดเร็ว หลังจากช็อปปิ้งจนหนำใจ ก็เข้าแถวรอคิวชำระเงิน สักพักนึง มีพ่อค้าขายของอยู่แถวหน้า7-11ตะโกนเข้ามาว่า "รถมอไซด์ใครจอดไว้ข้างหน้าเนี่ย ตำรวจมาล็อคล้อแล้ว" ผมนี่ตกใจเลย นึกในใจ "รถกุเปล่าว๊ะ" แต่เอ๊ะไม่น่าใช่ รถจอดตามหลักที่เคยอ่านมาในเน็ต ปลอดภัยชัวร์(มั่นใจสุดฤทธิ์ ว่าจอดได้ถูกระเบียบมาก)

หลังจากชำระเงินที่เค้าเตอร์เรียบร้อย ก็เดินยิ้มอารมณ์ดี ออกจากร้านสะดวกซื้อ พอทอดสายตาไปที่รถตัวเอง ป้างง!! คุณตำรวจมาจดอะไรที่รถของโผมมม!! ผมนี่รีบวิ่งแจ้น พร้อมของกินที่เต็มทั้งสองมือ ไปหาคุณตำรวจพร้อมความมีนงง ในหัวมีแต่คำถามนี้ "กูจอดรถผิดกฏจราจรตรงไหนเนี่ย"

"พี่ครับ ทำไมล็อคล้อผมอ่า" ผมถามคุณตำรวจ
คุณตำรวจ "คุณ จอดรถกีดขวางการจราจร"
ห๊ะ!! ผมไปจอดขวางทางจราจรตรงไหนเนี่ย ผมจึงถามคุณตำรวจไปว่า "พี่ผมก็ไม่ได้จอดตรงเส้นห้ามจอด ขาว-แดง นะพี่"

คุณตำรวจ "ตรงนี้ เค้าห้ามจอด ตลอดแนวครับ" ผมนี่เดินมองหาป้ายใหญ่เลย ตรงไหนว๊ะป้ายห้ามจอด ผมคิดว่าผมมองดีแล้วนะ 
"พี่ป้ายห้ามจอดมันก็ไม่มีนะ ใครจะไปรู้ละว่าห้ามจอด" 
คุณตำรวจ "มันห้ามจอดตลอดแนวอยู่แล้ว" พร้อมทำเสียงดุใส่ผมอีก 
ผมนี่งงเลย แต่ไม่อยากเสียเวลามาเถียงด้วย ก็เลยยอมให้เขียนใบสั่งมา เดี๋ยวจะไปทำงานสาย

คือห้ามจอดตลอดแนว มีแต่คุณตำรวจเท่านั้นที่รู้ เพราะทุกวันผมก็เห็นมีคนจอดตลอดแนว ผมไม่ได้ทำงานแถวนั้นแค่ขับผ่าน เห็นมีคนจอดตลอด ป้ายห้ามจอดก็ไม่มี แถมมีเส้นขาว-แดง และไม่มีเส้นขีด ผมก็คิดเองว่าไม่มีเส้นขีดสามารถจอดได้ อยู่หน้า7-11ด้วย
ซึ่งตามกฏหมายระบุไว้ว่าให้จอดชิดขอบทางด้านซ้ายให้มากที่สุด ซึ่งต้องไม่มีป้ายห้ามจอด , ตรงทางแยก, ป้ายรถเมล์, คอสะพาน, ใกล้สัญญาณไฟจราจร ผมคิดว่าผมทำตามกฏหมายจราจรแล้วนะครับ

**ที่สำคัญ คุณเห็นคนแบกน้ำแข็งไหมครับ เค้าจอดรถกระบะอยู่หลังรถผม เอาน้ำแข็งลงส่งตามร้านค้า ทำไมเค้าจอดได้ รถผมเล็กกว่าจอดชิดขอบซ้ายสุด โดน ข้อหา กีดขวางการจราจร

ผมจึงอยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่พอทราบข้อกฏหมาย ช่วยอธิบาย หรือ แนะนำผมเป็นความรู้หน่อยครับ อันนี้ไม่ทราบจริงๆ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
ดูจาก Google Street View เส้นนี้ มีป้าย ห้ามหยุดรถ หรือ จอดรถทุกชนิด ตลอดแนวจริงๆ ด้วย  เม่าตกใจ

ป้ายนี้ ตรงเซ็นทรัลพระราม 3 ก่อนถึง 7-11 ที่ จขกท. จอดมอไซค์ และ เลยไปอีก ก็มีป้ายนี้อีกครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่