(แพทย์แผนไทย) มีคำถามเกี่ยวกับแพทย์แผนจีนหลายข้อเลยค่ะ (กระทู้ที่ 1 ละกันเนาะ นึกอะไรได้ จะมาถามอีกนะคะ)

1. สปาจีน หรือพวกสปาฝังเข็ม ในนั้นเขาจะบริการอะไรให้เราบ้างคะ เดี๊ยนไม่เคยเข้าสปา แม้กระทั่งของไทย เลยไม่รู้น่ะค่ะ แล้วมีชาติไหนบ้างคะ ที่เปิดสปาฝังเข็ม เห็นแต่ฝรั่งเอาไปเล่นมุกล้อเลียนเรื่องนอนให้ฝังเข็ม

2. ไม่ได้เรียนแพทย์แผนจีนและไทยมาก่อนเลย แต่อยากทำพวก แมะ กวาซา ถ้วยดูด วางผงธูป นวดมังกรไฟ ฯลฯ เป็น สามารถไปเข้าเรียนอะไร ที่ไหนได้บ้างคะ ที่จีน (หรือในไทย หรืออื่น ๆ) เขามีวิธีการคัดคน เพื่อรับเข้าเป็นศิษย์กันอย่างไร ตรวจสอบอุปนิสัย ใจคอ จรรยาบรรณ กรณีที่เราเป็นบุคคลทั่วไป ไม่ใช่วัยนักศึกษาน่ะค่ะ

3. วิชาแพทย์แผนโบราณของ เกาหลี ญี่ปุ่น เวียดนาม ม้ง มองโกเลีย แมนจูเรีย ธิเบต ซินเกียง มีอะไรที่พิเศษต่างจากของจีนบ้างคะ เราจะไปเก็บ ไปตักตวงได้จากไหน หรือแค่หาข้อมูลผ่านเน็ตก็พอแล้ว

4. มีท่านใดเรียนแพทย์แผนไทย แล้วไปต่อของแผนจีนหรือแผนตะวันออกมาบ้างคะ สามารถเชื่อมต่อ เชื่อมโยงกันได้อย่างไร

5. กวาซานี่คือขูดให้เลือดซิบ ๆ ใต้ผิวหนังใช่ไหมคะ มีอันตรายหรือเปล่า เช่น ความบอบช้ำ การติดเชื้อ หรือโรคติดต่อ น่ะค่ะ

6. ในทางแพทย์แผนปัจจุบัน เหลือโรคอะไรบ้างคะ ที่การรักษาด้วยการฝังเข็มใช้ได้ผลจริง ไม่เป็นเพียง placebo effect หรือ psuedo science น่ะค่ะ

เท่านี้ก่อน เดี๋ยวนึกออกจะมาเพิ่มเติมค่ะ แต่น่าจะหมดที่สงสัยแล้วแหละ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่