สอบถามค่ะ สิทธิเลี้ยงดูบุตรและสถานะทางการเงิน

สวัสดีค่ะ อยากจะสอบถามน่ะค่ะ
ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับพ่อของเด็ก ไม่ได้จดรับรองบุตร แต่ลูกใช้นามสกุลพ่อและมีชื่อพ่อในใบเกิด
ตามที่ศึกษาคร่าวๆ ลูกเป็นสิทธิของแม่ 100%

ที่อยากทราบคือ ถ้าเจรจากันในศาลจริงๆ เรื่องสถานะทางการเงินมีผลมากน้อยแค่ไหนคะ
ที่ผ่านมาอยู่ร่วมบ้านของพ่อเด็กและพ่อเด็กส่งเสียเลี้ยงดูโดยตลอด แต่พอถึงเวลาจะเลิกรากัน ทุกคนบอกว่าเราที่เป็นแม่ไม่มีสิทธิในตัวลูก ไม่มีทางเลี้ยงลูกได้เอง ยังไงลูกก็ต้องอยู่กับพ่อเพราะสถานะการเงินทางพ่อมั่นคงมาก เราเปนแม่ที่ดีมากค่ะ รักลูก ใช้เวลากับลูก สอนลูกทุกอย่า ลูกเป็นเด็กอารมณ์ดีแลฉลาด  ถ้าแยกออกไปอยู่จริงๆ เราเป็นแม่ก็ต้องการลูกไปอยู่ด้วย จะเป็นข้อโต้แย้งในศาลมั้ยคะว่า
ถ้าเราทำงาน แล้วใครจะดูแลลูกในช่วงที่เราทำงานอยู่ หรือ สถานะการเงินเราไม่ดีพอ ไม่สามารถดูแลลูกได้
ตัวเราจริงๆต้องการแค่เจรจา แต่ทางพ่อเค้านั้นถ้าเราคิดแยกออกไป เค้าจะทำการตัดขาดค่ะ ว่าให้เรามาเจอลูกได้บางครั้งทั้งๆที่เราเป็นแม่

อีกเรื่องที่กลุ้มใจคือ ถ้าเราแยกออกไปจริงๆ เรื่องค่าใช้จ่ายที่เราเองยอมรับว่าไม่รู้จะหามาซัพพอทได้เพียงพอมั้ย มีใครเป็น Single mom บ้างมั้ยคะ ช่วยแชร์ประสบการณ์ความเห็นหน่อยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่