เค้กกล้วยหอมช็อกโกแลต หอมๆนุ่มๆมาเสิร์ฟละจ้า

สวัสดีค่ะ วันนี้มีเค้กกล้วยหอมช็อกโกแลต มาเสิร์ฟจ้า เมนูอร่อยๆหอมๆนุ่มๆ ที่สำคัญเด็กน้อยที่บ้านชอบมาก ให้ก.ไก่ล้านตัวเลย วิธีทำก็ไม่ยุ่งยาก และไม่ใช้เวลานานด้วยค่ะ เรามาเริ่มทำกันเลยดีกว่าค่ะ

ชมคลิปวีดีโอวิธีการทำได้ที่นี่เลยค่ะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ส่วนผสม
1. แป้งเอนกประสงค์. 200 กรัม
2. ผงฟู 1 ช้อนชา
3. เบคกิ้งโซดา 1 ช้อนชา
4. ไข่ #2. 3 ฟอง
5.น้ำตาลทราย 150 กรัม (ชอบหวานเพิ่มได้นะคะ)
6. กล้วยหอม 3 ผล
7. น้ำมัน 150 กรัม
8. เนยสดละลาย 50 กรัม
9. ช็อกโกแลตชิป. ตามชอบ
10 เกลือ 1/2 ช้อนชา

วอร์มเตาอบ 200 องศา ไหล่างอย่างเดียวนะคะ

1. นำไข่ น้ำตาล และเกลือ ตีรวมกันด้วยความเร็วสูงจนส่วนผสมข้นฟู ประมาณ 5-7 นาที
2. ร่อนแป้ง ผงฟูและเบคกิ้งโซดารวมกันไว้

3. นำกล้วยหอมมาบดให้ละเอียด อันนี้ใช้วิธีง่ายๆนะคะคือใส่ถุงแล้วบดหรือนวดจนเละนะคะ
4. นำน้ำมัน และเนยสดที่ละลายแล้วมาเทรวมกัน

5. หลังจากที่ส่วนผสมของไข่ข้นฟูแล้ว นำแป้งที่ร่อนแล้วเทรวมลงไป ตีด้วยความเร็วต่ำ ไม่ให้แป้งฟุ้ง 
6. เมื่อแป้งเข้ากันดีแล้ว. ใส่เนยสดที่ผสมน้ำมันแล้วลงไป ตีต่อให้เข้ากันสัก1-2นาที
7. ใส่กล้วยหอมบดลงไป ผสมให้เข้ากัน แล้วยกลง เติมช็อกโกแลตชิปลงไปตามชอบ

8. ตักใส่พิมพ์ประมาณ 3/4 ของพิมพ์ และโรยตกแต่งด้วยช็อกโกแลตชิปอีกครั้ง
9. อบที่ไฟ 200 องศานาน 17-20 นาที คอยสังเกตสีขนมด้วยนะคะ

เมื่ออบเสร็จนำออกมาจะได้กลิ่นขนมหอมมากๆค่ะ. 

เพื่อนๆสามารถกดติดตาม และรับชมชมคลิปอื่นๆ ได้ที่นี่นะคะ. https://www.youtube.com/channel/UCreS-zk1oAUY2JLb837BoLg
แล้วเจอกันใหม่กับเมนูอร่อยๆนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่