สารอะไรกัดกรดทองแดงได้บ้างคะ

พอดีทำทองรูปพรรณ เกี่ยวกับงานโปร่งซึ่งต้องมีทองแดงด้วย หลังทำเสร็จต้องกัดกรดเอาทองแดงออกให้เหลือน้อยที่สุด
ปกติใช้การต้มน้ำกรดใส่ไม่แน่ใจว่าผสมสารอะไรขายมาเป็นแกลอนสีดำ  ต้องการกัดให้ได้เปอร์เซ็นต์95%ปัจจุบันกัดได้แค่94% รบกวนเพื่อนๆชาวpantipช่วยแนะนำหน่อยค่ะ 
เกี่ยวกับสารละลายทองแดง ในสร้อยคอจะมีรูเล็กๆให้ไหลเข้าไปได้ค่ะ ขอที่ไม่มีผลกระทบกับทองคำนะคะ และไม่มีอันตรายหรือเสี่ยงต่อการระเบิด เพลิงไหม้ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่