กระบี่ไทเก๊ก หมัดไทเก๊ก ถือว่าเป็นยอดวิชาระดับเดียวกับของพวกยอดฝีมือ5ทิศ หรือ พวกก๊วยเจ๋งรึป่าวครับ

ผมรู้สึกว่าสรรพคุณที่บรรยายออกมามันดูเทพนะ

ประมาณว่าเตียซำฮงเก่งอันดับ1อยู่แล้ว อยู่มาเป็น100ปี

นี่คือวิชาที่เจ๋งที่สุดที่แกคิดค้นได้

ถึงผลงานในเรื่องจะไม่ได้เทพอะไรขนาดนั้น

แต่นั่นก็ไม่ได้แปลว่าวิชานี้กาก

เพราะผมรู้สึกว่าคำบรรยายตอน ฮึงลีเต็ง กับ ยูเน้ยจิว หรือ นักพรตชงซี ใช้ออกก็เทพอยู่เหมือนกัน

แต่ก็เป็นอย่างที่รู้กันถ้าไม่นับเตียซำฮงกับเตียบ่อกี้ ส่วนมากวิชานี้จะใช้ออกโดยคนที่ไม่ได้เก่งมากแทบทั้งนั้น

ผมเลยรู้สึกว่าวิชานี้มันจะไปเทียบกับพวกระดับ18ฝ่ามือพิชิตมังกรได้รึป่าว

ถ้าใช้ออกจากคนที่เก่งจริงๆกำลังภายในเยอะๆ

เพราะอย่าง18ฝ่ามือพิชิตมังกร ตอนใช้ออกจากคนที่ไม่เก่งมาก

เช่น ก๊วยเจ๋งตอนฝึกแรกๆ หรือ ประมุขพรรคกระยาจกรุ่นต่อๆมา หรือ พี่น้องตระกูลบู๊(มันได้ฝึกปะ2คนนี้ดูในซีรีส์เหมือนเห็นได้ใช้อยู่)

มันก็ไม่ได้ร้ายกาจอะไรขนาดนั้น

ผมเลยสงสัยว่า ถ้าวิชาหมัดไทเก๊ก กับ กระบี่ไทเก๊ก ถูกใช้โดยระดับสุดยอดฝีมือแบบพวก5ทิศ หรือ อย่างเตียซำฮงมาใช้เองนี้

มันจะสู้กับระดับเทพ แบบพวกก๊วยเจ๋งอะไรแบบนี้ไหวไหม และถ้าไหว วิชาจะเป็นรองไหม

แบบฝ่ามือของอึ้งเอียะซือที่เป็นรองฝ่ามือของเอี้ยก้วย ประมาณว่าสู้ไหว แต่วิชาเป็นรอง
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่