ซื้อบ้านตอนอายุ28-29 จะช้าไปไหมคะ

พอดีก่อนหน้านี้ไม่เคยคิดเรื่องซื้อบ้านเลยค่ะ 2ปีก่อนญาติๆเคยบอกให้ซื้อบ้านเป็นของตัวเองก็ไม่ได้สนใจ เนื่องจากในตอนนั้นจนถึงปัจจุบันก็อาศัยอยู่บ้านของพ่อ แล้วก็ยอมรับว่ายังมีความคิดแบบเด็กๆ ใช้เงินกับอย่างอื่นของสวยๆงามๆไปเยอะค่ะ

แถมตอนนั้นก็มีความคิดว่าอนาคตคงมีสามี แล้วค่อยสร้างเนื้อสร้างตัว..ซื้อด้วยกันกับคู่ชีวิตทีเดียวไปเลย  แต่ทางบ้านเค้าบอกว่าซื้อไว้ก็ไม่เสียหาย ก็สับสนในชีวิตนิดนึงค่ะ ว่าเราควรรีบหรือไม่ควรรีบ.. เพราะตอนนี้ก็ไม่ได้มองเห็นอนาคตอะไรเลยค่ะ ว่าซื้อไปจะอยู่กับใคร ไม่งั้นก็คงซื้อบ้านใหม่ทดแทนบ้านหลังเก่าไป ซึ่งมันก็สภาพโทรมลงแล้ว ก็คงเอาไว้อยู่กับพ่อนี่แหละค่ะ

ตอนนี้เลยคิดว่าคงต้องทำอะไรคนเดียว.. ซึ่งหลังๆรายได้ก็ไม่ได้มีมากเท่าเดิมแบบซื้อได้เลยทันที เลยคิดว่า จะรวบรวมเงินซื้อบ้านอีกทีตอนอายุ28-29 แต่กังวลว่าอายุเท่านี้จะดีไหมคะ คิดไม่ออก ไม่มีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ค่ะ ส่วนใหญ่คนเราจะซื้อบ้านของตัวเองตอนอายุเท่าไหร่คะ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่