ขายรถไปแล้วเกือบปี คนซื้อโทรมาบอกโอนไม่ได้เพราะรถมีปัญหาเรื่องเลขเครื่องยนต์ไม่ตรง งงสิครับ

ผมซื้อรถ nissan frontier 3.0 zdi-T 4x4 ปี 2002 มือ 2 มาเมื่อ 7 ปีก่อน โดยเอาไปเล่มทะเบียนเดิมไปเข้าไฟแนนซ์เอง และผ่อนจนหมดงวด
พอผ่อนหมดแล้ว ทางไฟแนนซ์ก็ส่งเล่มทะเบียนมาให้แต่เป็นเล่มใหม่เอี่ยม  ปีต่อมาก็เลยขายต่อไปโดยทำเรื่องโอนลอยไว้
ปรากฎว่าผ่านไป 8 เดือน คนซื้อโทรมาบอกว่า วันนี้เขาเอาไปโอนแต่โอนไม่ได้เพราะเลขเครื่องไม่ตรงกับในเล่มทะเบียน และรถเถื่อน (เขาอ้างว่าเขามีเพื่อนอยู่ในขนส่ง เช็คแล้วบอกว่ารถไม่มีข้อมูลในระบบ)  ที่ผ่านมาก็ต่อทะเบียนตรวจสภาพปกติทุกปี 
ปัญหาสำคัญคือเขาอยากให้เราซื้อกลับโดยซื้อในราคาเดิมที่ขายให้เขา ทั้งๆ ที่เอาไปใช้หลายเดือนแล้ว ถูกจับความเร็ว  ผมเลยมีข้อคำถามครับ
   1. เลขเครื่องอยู่ที่ฝาสูบเหรอครับ เขาบอกว่าเราเปลี่ยนฝาสูบ เลขเครื่องอยู่ที่ฝาสูบเลยไม่ตรง (ZD30 DDT) ทั้งๆ ที่ผมก็ไม่เคยยุ่งกับเครื่องเลย
เอาเข้าไฟแนนซ์ได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย 
   2. ผมต้องซื้อคืนเขาเหรอครับ ทำไมเขาไม่ไปโอนตั้งแต่เดือนแรกๆ ขับไป 8 เดือน แล้วอยากได้เงินคืนเท่าเดิม  
   3. ผมต้องทำอย่างไรครับ แนะนำทีครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่