[CR] Unbox สกู๊ตเตอร์ไฟฟ้าตัวท็อปจาก SEGWAY Ninebot Kick Scooter MAX + ประกอบแบบเบสิกสุดๆ + ลองขี่

กระทู้รีวิว
สวัสดีค่ะ เม่าเริงร่า

หลังจากเป็นสาวไทยที่ไปอยู่ต่างประเทศมานาน เพิ่งได้ย้ายกลับมาอยู่ไทย 
วันนี้เลยอยากจะมาแบ่งปันข้อมูลดีๆเกี่ยวกับสกู๊ตเตอร์ไฟฟ้าเจ๋งๆที่เพิ่งถอยมาสดๆเลย

จขกท ได้มีโอกาสเล่นพวกสกู๊ตเตอร์ไฟฟ้า หรือที่เขาเรียกกันว่า eco vehicle การเดินทางแบบรักษ์โลกสุดๆ เราก็เพิ่งรู้ว่าที่ไทยมีเหมือนกัน ก็เริ่มหาข้อมูล เลยไปตกหลุมรักแบบจังๆกับ สกู๊ตเตอร์ไฟฟ้าตัวที่ได้มาแหละ

คือเราชอบพวก Gadget สนุกๆอยู่แล้ว บวกกับเราเรียนที่ต่างประเทศก็เลยเจอสกู๊ตเตอร์ไฟฟ้าบ่อยมากๆ
เลยขอแอบถ่ายรูปไปทั่ว ยังไงต้องเซนเซอร์หน้า ไว้ก่อนนะคะ อิอิ

(รูปด้านบนเป็นที่ออสเตรเลียนะคะ)

ตัวที่ซื้อมาคือ Segway MAX ศึกษามานิดเดียว ไม่ลึกมา รู้แค่ว่าใช้ได้นาน ยังไงมาลองดูพร้อมกันเลยค่ะ

ข้อมูลตัว MAX คร่าวๆค่ะ 
➤สีดำแบบเท่ๆคูลๆ ดูรักษาง่าย
➤ระยะทางวิ่งสูงถึง 65 กม. ชาร์จรอบละ 7 ชม. ง่ายๆ ก่อนนอนก็จะจับชาร์จไว้ ตื่นมาก็ได้ใช้พอดี
ถ้าให้เปรียบเทียบระยะทางจริงบวกกับความเมือยขา ระยะทางจะไกลแบบ อิมแพค ไป ไบเทคบางนานเลยย
➤บิดได้เร็ว จากที่ใช้มา ก็ประมาณ 27-30 กมต่อชม. เลย
➤มีไฟหน้า ไฟท้าย ใช้ตอนหัวค่ำก็รู้สึกปลอดภัยดี
➤ยางลมขนาด 10 นิ้ว
➤ต่อแอพได้ ล็อคได้ แต่ไม่รู้จะเป็นยังไงนะคะ ถ้าทิ้งไว้จริงๆ อิอิ

มาค่ะ เราจะไปสร้างโมเม้นกับสกู๊ตเตอร์กัน (>0<)

Moment แรก ได้กล่องมาเป็นแบบนี้ ส่งตรงฟรีถึงบ้านเลย (ดีใจสุดๆ)

Unbox แล้วก็จะเป็นแบบนี้

ที่ได้มาในกล่องก็มีประมาณนี้ มี Warrranty card 
กล่องแพ็คมาดีงามมากคร่าา โปรฯ สุดๆ
คู่มือการใช้งาน สายสูบลม สายชาร์จ น๊อตตัวจิ๋ว มีประมาณหกตัวค่ะ

เพิ่มเติม ด้านข้างมีข้อมูลต่างๆ
เนี่ยรุ่นที่ได้มาเป็น G30P ด้วยแหละ 
อันนี้ไปอ่านรีวิวมา เขาบอกว่ามีเฉพาะของไทยกับอเมริกาด้วย

เพราะเราอยากได้ เราก็ต้องประกอบเอง ลุยโลด!
ตอนแรกยืนงงๆ บ่นว่าอีหยั๋งจ้ะนี่  ตอนแรกคอของสกู๊ตเตอร์จะพับอยู่ 
ก็จับมันตั้งขึ้น แล้วล็อคด้านล่างก่อนให้มันตั้งตรง

จากนั้นประกอบส่วนหัวก่อน ง่ายสุด จับสายไฟโค้งหน่อยแล้วก็ใส่ลงได้เลย

แล้วก็เอาน๊อตตัวจิ๋วมาใส่ให้ครบหกรู นี่ขนาดที่หมุนเขาก็มีมาให้นะเนี่ย  

อุปกรณ์ก็มีสายชาร์จมีแต่เส้น เริศดี ไม่ต้องมีก้อนที่ชาร์จ
อันนี้ชอบมาก เพราะไม่หนัก

สำรวจรอบๆ เจอไฟหน้าสว่างว๊าบและไฟท้ายสีแดงๆ 
เห็นในรูปเล็กๆ ของจริงไม่เล็กนะครัช

มาต่อ! ภูมิใจนำเสนอสุดๆ สายสูบลมยางหน้า-หลัง 
อุ้ย แต่ไม่ใช่เอาปากไปเป่านะ เป่าปีหนึ่งก็ไม่เต็ม เป็นลมซะก่อน

ไหนลองพักเก็บดูสิ โอมายก๊อด ตัวล็อคแอบแข็งค่ะ (-0-)
 แต่ของใหม่ก็งี้ ไม่ยอมแพ้ งัดแรงทั้งหมดที่มีจนปลดตัวล้อคได้ 
พับลงแล้วก็เอาส่วนหัวมาล้อคกับบริเวณล้อหลังตามรูปเลย

ลองยกนิดนึง… เฮือกก หนักเหมือนกันเด้อพี่น้อง

นอกจากนี้ยังมีตัว Application หน้าตาจะประมาณนี้ 
จะมีหลักๆฟังก์ชั่น ปรับความเร็ว ล็อคเครื่องกันขโมย 
หรือแม้กระทั้งค้นหาเพื่อนที่เล่นเหมือนเราในระแวกนั้นได้ด้วย
โหลดแอพมาชื่อ Segway-Ninebot

กดเปิดเครื่อง ให้เชื่อมต่อกัน แล้วก็ทำตามขั้นตอนที่ในแอปบอกง่ายๆ
 แล้วก็เริ่มเล่นเลย
อธิบายการใช้คร่าวๆ:ซ้ายเบรค ขวาเร่ง จอ LED บอกความเร็ว

ขอเสริมนะ แอบชอบกระดิ่งด้านซ้าย กรุ๊งกริ๊งเล็กน่ารักดี อั๊ยย (><)

เพิ่มเติมนะคะ จอ LED เนี่ย จะบอก ความเร็ว ระยะทาง ฟังก์ชั่นเปิดปิดไฟ
 แล้วก็ โหมดความเร็วที่เราปรับ จะมีสามระดับ
ง่ายๆก็คือ ช้าสุด ปานปลาง แล้วก็ เร็ว แบบสปอร์ต ประมาณนี้

และก่อนออกเดินทาง เราก็มีการใส่ Protection ป้องกันสักหน่อย
ชุด Protection น่ารักมาก แอบเท่ๆด้วย
มีหมวก สนับเข่า แขน มือ ครบเซ็ท

ผิวไม่เรียบ ติดร่อง ก็ยังไปได้สบายๆ

เนินก็ขึ้นได้นะ ไม่ใช่กับทางเรียบอย่างเดียว
ความเริศจริงๆมันอยู่ที่ล้อรถเนี่ยแหละ
ล้อตัวนี้เป็นแบบยาง สองชั้น มีสารกันรั่ว คือถึงตะปูจะตำเข้าไป ก็ไม่หวั่น 

แอ่งน้ำหรอ ผ่านได้สบายยยย

ส่วนสุดท้ายเนี่ย เจ้าตัวแม็กซ์ วิ่งได้ไกลมาก คือ คุ้ม จะวิ่งไกล ใกล้ ได้หมด
ไกลถึง 65 กิโลเลยทีเดียว แต่วิ่งจริงๆ 30กว่าๆก็น่าจะเหนื่อยละ
คล้ายๆจาก อิมแพ็คไปบางนาเลยจ้า

-------------------------------------
สรุปเลยฟีลลิ่งที่พบก็คือ:
1.ขนาดของเครื่องที่แข็งแรงทำให้รู้สึกมั่นคงไม่ตกง่าย 
2.ลุยน้ำลุยฝนได้ มีระบบกันน้ำ IPX5 ก็ยังไม่รู้ว่าดีขนาดไหนไปอ่านเจอมาในคู่มือ ฮ่าๆ
แต่ก็ไม่แนะนำให้ไปลุยน้ำแบบทรหด เพราะแบตอยู่ใต้ท้องเครื่อง อาจเป็นอันตรายได้
3.น้ำหนักเครื่อง สำหรับผู้หญิงจะหนักหน่อย แต่เสถียรสุดๆ
อาจเหมาะกับคุณผู้ชายมากกว่า แต่เราชอบนะ ฟีลลุยดี อิอิ
4.ขับนิ่มแม้ถนนขรุขระไม่เป็นใจ เบรกนิ่มไม่กระชาก ฟินนาเล่มากๆ
5. เครื่องแรง เร็ว แต่ไม่อันตรายไม่น่ากลัว

-------------------------------------
สุดท้ายนี้เราลองแปะพวก คลิปเล่นสกู๊ตเตอร์ที่เราเคยชอบๆดูมาไว้ เผื่อใครสนใจเนอะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ถ้าเพื่อนๆอยากให้มีรีวิวการใช้งานแบบอื่นๆบอกได้นะคะ เดี๋ยวจะลองลุยดูแล้วจะมาแชร์ว่าเป็นยังไง

ขอบคุณมากค่า

โคมาวอ
ชื่อสินค้า:   SEGWAY Ninebot Kick Scooter MAX
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่